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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA TANGA MHE. WAZIRI 

KINDAMBA KATIKA HAFLA YA UFUNGUZI WA MAFUNZO 
KWA WALIMU WA TAALUMA MKOA WA TANGA KATIKA 

KUADHIMISHA MIAKA 50 YA NECTA YALYOFANYIKA UKUMBI 
WA SHULE YA SEKONDARI GALANOS TAREHE              

09/11/2023 SAA 2 :30 ASUBUHI 
 

 Dkt. Said Ally Mohamed, Katibu Mtendaji wa Baraza la 

Mitihani la Tanzania;  

 Katibu Tawala, Mkoa wa Tanga;   

 Afisa Elimu wa Mkoa wa Tanga; 

 Afisa Elimu wa Jiji la Tanga; 

 Wawezeshaji wa Mafunzo - Maafisa Mitihani toka NECTA; 

 Ndugu Walimu wa Taaluma toka shule za Msingi na 

Sekondari za Mkoa wa Tanga; 

 Ndugu waandishi wa Habari, Mabibi na Mabwana; 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania....... 

Ndugu washiriki; 

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuniwezesha 

kujumuika nanyi katika mafunzo haya yenye nia ya kuboresha 

utendaji kazi ya Utahini katika ngazi ya shule, hatimaye kuboresha 

ufundishaji, ujifunzaji na tathmini endelevu ngazi ya shule. Pia, 

napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwajalia afya njema 

na kuweza kushiriki katika mafunzo haya muhimu kwa Taifa letu.  
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Pia nachukua nafasi hii kuwashukuru kwa kunipa heshima ya kuwa 

Mgeni rasmi katika ufunguzi wa mafunzo haya. Niwapongeze 

Baraza la Mitihani la Tanzania kwa kuandaa Mafunzo haya yenye 

lengo la kuwezesha Walimu wa Taaluma kwa shule za Msingi na 

Sekondari Mkoa wa Tanga kuhusu masuala ya msingi katika utahini 

ili wakawawezeshe walimu wenzao katika shule zao. Hii ni heshima 

kubwa kwa Mkoa wa Tanga na kwa niaba ya wadau wote wa elimu 

natoa shukrani za dhati kwa uongozi wa Baraza. 

Nawapongeza viongozi wa Elimu wa Mkoa wa Tanga kwa 

kufanikisha maandalizi yote muhimu ya mafunzo haya na 

kuhakikisha walimu walioalikwa wanaitikia wito na kuhudhuria kwa 

wakati. Pia nawapongeza walimu wote mlioteuliwa kushiriki 

mafunzo haya. 

Ndugu washiriki; 

Baraza la Mitihani ni Taasisi muhimu katika Taifa letu kutokana na 

dhamana iliyopewa ya kusimamia tathmini katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Kama Katibu Mtendaji wa Baraza 

alivyoeleza mwezi Novemba mwaka 2023 Baraza linafikisha miaka 

50 tangu kuanzishwa kwake. Nalipongeza Baraza la Mitihani kwa 

kufikisha miaka 50. Kwa kipindi chote hiki, Baraza limekuwa na 

mchango mkubwa katika kutoa mwelekeo wa Elimu katika Nchi 

yetu. Wengi wetu tulipo hapa ni matunda ya Baraza letu la Mitihani.  

Baraza la Mitihani limekuwa imara katika Uendeshaji wa Upimaji na 

Mitihani katika Mikoa yote Tanzania kwa kushirikiana na Kamati za 

Mitihani za Mikoa. Ushirikiano uliopo kati ya Baraza na Kamati za 
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Mitihani za Mikoa umewezesha Uendeshaji na Upimaji wa Mitihani 

kufanyika kwa ufanisi mkubwa. Hongereni sana. 

Ndugu washiriki; 

Mafunzo yanayotolewa na Baraza la Mitihani la Tanzania 

yanatarajiwa kuwaongezea walimu ujuzi kuhusu jinsi ya kuandaa 

maswali yanayopima umahiri. Ujuzi mtakaoupata utawawezesha 

kuandaa maswali bora katika kuboresha mchakato wa ufundishaji 

na ujifunzaji. Pia kuweza kubaini mahiri walizopata wanafunzi katika 

mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, mtaweza kuchukua 

hatua muhimu za kusaidia wanafunzi kuimairika zaidi katika 

maeneo yaliyobainika kuwapa changamoto wakati wa ujifunzaji. 

Hatua hizo ni pamoja na kufanya ufundishaji rekebishi.  

Ndugu Washiriki;  

Pamoja na mafunzo kuhusu namna bora ya kuandaa maswali pia 

mtajadili kuhusu mada zinazowapa wanafunzi changamoto kwa 

kipindi cha mwaka 2018 hadi 2021 na hatua za kuchukua katika  

kuwezesha wanafunzi kujifunza mada hizo. Lengo la majadiliano 

hayo ni kupata mbinu mbalimbali za kuwasaidia wanafunzi namna 

ya kujifunza mada husika na  kuwezesha kujifunza vizuri zaidi. 

Majadiliano hayo yatawaimarisha zaidi na mtakuwa mahiri katika 

ufundishaji na kufanya tathmini bora za mada hizo. Kwa kufanya 

hivyo, Baraza la Mitihani litaweza kupata alama endelevu  za 

wanafunzi shuleni zenye kuaminika zaidi kwasababu kutakuwa na 

usawa kati ya mitihani na majaribio yanayotolewa shuleni pamoja 

upimaji na mitihani ya mwisho inayotolewa na Baraza la Mitihani la 

Tanzania.  
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Ndugu washiriki; 

Matokeo bora ya ujifunzaji yaliyowekwa katika mitaala yetu 

yatawezesha Taifa kuwa na watu walioelimika, mahiri na wabunifu 

kuelekea uchumi wa viwanda ifikapo mwaka 2025. Hivyo ni muhimu 

kuwa na upimaji na tathmini sahihi unaolenga kumpima mtahiniwa 

katika nyanja zote. 

Nitoe wito kwa Walimu mliopata nafasi hii kuitumia vizuri kwa 

kushirikiana na wataalamu kutoka Baraza la Mitihani la Tanzania ili 

siku mbili za mafunzo ziweze kuacha alama katika Mkoa wa Tanga.  

Aidha, baada ya mafunzo kuutumia ujuzi mliopata kuimarisha 

utendaji kazi hasa katika tathmini kwenye maeneo yenu ya kazi. 

Kwa vile Mkoa una walimu wengi wanaohitaji kupata mafunzo haya, 

nitoe wito kwa Afisa Elimu Mkoa kuhakikisha mpango 

unaandaliwa ili walimu wa taaluma watumike kutoa mafunzo haya 

kwa walimu wote wa Mkoa wa Tanga ambao hawakupata fursa hii 

kwa kuanza na shule wanazofanya kazi. 

Ndugu washiriki; 

Kama Mkoa, tunaahidi kusimamia lengo jema la Baraza kwa 

walimu wanaopewa mafunzo haya kuyafikisha kwa walimu wengine 

waliopo katika shule mbalimbali za Mkoa huu wanaofundisha 

masomo mbalimbali ili kuwaimarisha katika Nyanja ya utahini. 

Tunaamini kwa kufanya hivyo, maswali ya mitihani na majaribio 

yanayofanywa katika shule yatakuwa na viwango vinavyohitajika 

hivyo kupima wanafunzi katika viwango vinavyotakiwa na hatimaye 

kuwa na watahiniwa walioandaliwa vyema kabla ya upimaji na 

mitihani ya Taifa. 
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Ndugu washiriki; 

Mwisho napenda kuwashukuru wote mliohudhuria na nawatakia 

mafunzo mema yenye kuleta ufanisi katika utendaji kazi wenu wa 

kila siku. Aidha, mafanikio ya mafunzo haya ni pale mtakapofikisha 

umahiri mtakaoupata kwa walimu na kusimamia vyema utekelezaji 

wake.  

Baada ya kuyasema haya, natamka kuwa mafunzo kuhusu taratibu 

za kuzingatia katika Utunzi wa maswali ya Mitihani unaozingatia 

umahiri pamoja na tathmini ya mada zilizobainika kuwapa 

watahiniwa changamoto yamefunguliwa rasmi. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 


