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Mkuu wa Mkoa wa Tanga
Mhe Balozi Batilda S. Burian

aribu mpendwa msomaiji
Kwa Jarida hili la Tanga

Yetu lillo mahususi ,
linalochapishwa na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Tanga, kama
moja ya nyenzo inayotumika
kuueleza umma, kwa taarifa
sahihi na zinazowasilishwa
kwa weledi kuhusu uhalisia wa
maendeleo na ustawi wa wakazi
wa mkoa huu.

b e,

Ni fahari kubwa sana kwetu
wana-Tanga kwamba Jarida hili
linatoka wakati ambapo Mhe
Dk Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, anafanya ziara ya
kikazi mkoani kwetu.

Hivyo, sina budi kwanza
kumshuruku Mwenyezi Mungu,
mwingi wa rehma, kwa kutujalia
uhai na afya njema, lakini zaidi
kwa kumkirimia mema mengi,
nguvu nyingi, hekima na busara,
Mhe Rais Dk Samia, na hivyo
kuendelea kutuongoza vema
Watanzania.

Pili  nimshukuru kwa dhati
kabisa Mhe Rais Dk Samia,
kwa kutujali, kututhamini na
kupanga muda wake kuja
kukaa nasi wakazi waTanga

ambapo atafika maeneo vya
mkoa huu kuongea uso kwa
uso na Watanzania wenzake.

Nifursa adhimu nayanadrasana
kutokea, si hapa nchini pekee,
lakini hata kwa mataifa mengine.
Kupata wasaa wa kukutana
na Mhe Rais wa nchi si jambo
jepesi. Na hii inachangiwa na
majukumu makubwa waliyonayo
kwa Taifa.

Ziara yake kwetu Tanga niishara
ya wazi ya namna Mhe Rais Dk
Samia alivyojaliwa upendo wa
kupindukia kwa wananchi wake.
Wana-Tanga tunasema kwa
kauli moja, asante sana Mama
mpendwa, Mhe Rais Dk Samia.

Tunatambua. Upendo wakohuu
ni deni kubwa sana kwetu. Usiwe
na shaka. Wakati ukifika na ulio
muafaka, unaofaa mwaka huu
inshallah, tutakulipa deni hili kwa
njia za kidemokrasia na kishindo
kikubwa.

Ndugu zangu, tukirejea kwenye
Jarida hili, ni jambo lililo dhahiri
kwamba Tanga ni miongoni
mwa mikoa 31 katika Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.
Unapohitaji  kubaini kasi ya
maendeleo katika nyanja tofauti
za kisekta kwa Kkipindi cha
utawalawatakribanimiakaminne
ya Mhe Rais Dk Samia Suluhu
Hassan, itahitaji nafasi kubwa
ya kuandika, na muda mrefu
zaidi kuyaelezea kwa ufasaha
mafanikio yaliyopatikana.

Mathalani, thamani ya miradi
inayotekelezwa kwa fedha
zilizotolewa na Serikali ya Mhe
Dk Samia mkoani Tanga, nijumla
ya Shilingi 3.1 ikihusisha sekta
za elimu, afya, maji, barabara,
nishati, Mamlaka ya Usimamizi

wa Bandari (TPA), uwezeshaiji
wananchi kiuchumi, biashara na
uwekezaji, miradi ya wafadhili,
kilimo, mifugo, uvuvi, TASAF,
Utawala, TEMESA na ardhi.

Ni kutokana hali hiyo, Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa imeamua

kuchapisha Jarida hili lenye
kuwasilisha sehemu tu vya
maendeleo na ustawi wa

wakazi wa Tanga katika sekta
kama vile elimu, miundombinu,
afya, utawala bora, ugatuaji
wa madaraka, maliasili, kilimo,
uchumi wa buluu, utalii na
mengine mengi yaliyofanyika
na yanayoendelea kufanyika
mkoani humu.

Mfano mdogo unaotoa taswira
pana ya kiasi hicho cha fedha
na mafanikio yake kwa jamii
ni katika elimu, ambapo kwa
mwaka 2024/2024 pekee, Mhe
Rais Dk Samia ametupatia
Shilingi bilioni 21.079 kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa ya shule za
msingi 1,026.

Hatua hiyo ni ongezeko la
madarasa 550 ikilinganishwa na
476 yaliyojengwa katika mwaka
2022/2023.

Aidha, kwa upande wa shule
za sekondari kwa kipindi hicho,
Tanga ilipokea Shilingi bilioni
25.673 kwa ujenzi wa madarasa
1,225, ikiwa ni ongezeko la
madarasa 927 ikilinganishwa
na madarasa 298 yaliyojengwa
2022/2023.

Ukiacha madarasa, fedha
nyingine nyingi zilitolewa kwa
ujenzi wa nyumba za walimu,
mabweni, matundu ya vyoo,
ujenzi wa shule mpya ikiwemo
Shule ya wasichana Tanga
Inaendelea uk 3

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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Mhe Rais Dk Samia Suluhu Hassan

Inatoka uk 2

iliyopo Mabalanga wilayani
Kilindi na utekelezaji wa mpango
wa elimu ya msingi bila malipo.

NdaniyaJaridahili, zipotaarifana
picha mbalimbali zinazoonesha
ukweli wa miradi, huduma na
fursa zilizopo mkoani Tanga.

Tumetoa umuhimu wa pekee
kuweka tafsiri ya matokeo
chanya ya matumizi ya fedha
zilizotolewa na Mhe Rais
Dk Samia kwenye miradi na
huduma husika.

Ndio maana, unapotaja ukubwa
wa miradi iliyopata fedha kutoka
kwa Mhe Rais Dk Samia,
hautosita kuitaja bandari la
Tanga iliyopokea kiasi cha
Shilingi bilioni 429.1 na kuleta
mabadiliko yenye tija, ambayo
hayakuwahi kutokea mkoani
humu.

Ikumbukwe kwamba bandari
hii ni kongwe iliyoanzishwa
mwaka 1880 na wakoloni wa
Kijerumani, na gati ya kwanza
ilijengwa 1914, ikiwa na urefu
wa mita 221. Gati ya pili ilijengwa

1954 ikiwa na urefu wa mita 229.

Uwekezaji wa  maboresho
uliofanyika umeongeza
viwangoa katika utendaji
kazi, kupungua kwa muda wa

kuhudumia meli kutoka siku tano
hadi mbili, huku TPA ikihudumia
tani 1, 191,480 sawa na asilimia
93.4 ya tani 1,276,800 kwa
kipindi cha 2023/2024.

Ni dhahiri kwamba uendelezaji
wa miundombinu ya bandari
hiyo, utazidi kuchochea ukuajiwa
mapato, na hivyo kuchagiza kasi
ya utoaji huduma unaofanywa
na Serikali kwa wananchi wake.

Kama nilivyoeleza awali,
yaliyomo kwenye Jarida ni
sehemu tu iliyowekwa kama
ishara ya kuonesha maendeleo
makubwa ambayo mkoa wa
Tanga ‘inapiga’ kupitia uongozi
wa Mhe Rais Dk Samia, na sisi
wasaidizi wake katika ngazi ya
Mkoa, Wilaya na Halmashauri
kuyasimamia kwa uadilifu wote.

Ninachukua fursa hii
kukukaribisha msomaji wetu na
wote wenye mapenzi mema,

kuwa na utulivu wa Kkutosha
kulisoma Jarida hili ambalo
mbali na kuelezea ukubwa
wamiradi ya maendeleo, lakini
linawasilisha, japo kwa uchache,
fursa mbalimbali zinazopatikana
mkoani Tanga na ambazo
unaweza kuwa mnufaika wake.

Zipo fursa katika sekta za
madini, kilimo, ufugaji, viwanda,
elimu na utalii ukiwemo wa mali
kale, nakadhalika.

Unapowekeza mkoani
Tanga, ipo mianya thabiti ya
kuvusha mazao na huduma
zinazozalishwa kwenda maeneo
mengine ya nchi, kwa vile mkoa
huu unaunganishwa vizuri na
mikoa mingine kwa njia za
barabara, anga na majini.

Lakini pia Tanga inaunganishwa
na masoko ya mataifa ya jirani
hususani katika ukanda wa
Afrika Mashariki, na ndio maana
kwa ujumla wake tunasema,
Tanga Lango Kuu la Uchumi
Afrika Mashariki.

Mungu ibariki Afrika,
Mungu ibariki Tanzania.

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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AKATI huu,
wakazi wa Tanga
wanapoendelea

kushirikishana mafanikio
na kasi kubwa ya
maendeleo, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe Dk Samia
Suluhu Hassan, atakuwa
mkoani Tanga kwa ziara
ya kikazi.

Ni faraja kubwa kwa
wakazi wa Tanga, kwa
namna mbili kubwa. Moja,
ni  kuendelea kupata
huduma na ujenzi wa
miundombinu bora ya
kisekta kwa maendeleo
na ustawi wao; pili, mtoaiji
wa fedha zinazofanikisha
mafanikio hayo, yaani
Mhe Rais Dk Samia,
atakuwepo mkoani Tanga.

Hivyo, ni ishara
wazi kwamba,
unaposhuhudia
kubwa ya maendeleo
na ustawi wa watu
nchini, mkoa wa Tanga
unawekwa kwenye
orodha ya wanufaika wa
mafanikio hayo.

ya
umma
kasi

Nyanja hizo ni pamoja
miradi ya maendeleo
inayojumuisha ujenzi

wa miundombinu,
ubunifu,

afya,
uanzishaji,

Katibu Tawala Mkoa wa Tanga
Pili Mhyema

uendelezaji na usimamizi
wamiradinaukusanyajiwa
mapato yanayochangia
utekelezaji wa shughuli
za Serikali kwa jamii.

Katika kutekeleza
majukumu hayo,
Sekretarieti ya Mkoa
ninayoingoza, imekuwa

kiungo muhimu kati ya
wizara za kisekta, asasi
za Kkiraia, sekta binafsi
na mamlaka za serikali
za mitaa, Kkuwezesha
mazingira mazuri ya
ushirikishwaji wa umma,
unaochochea azma vya
kujiletea maendeleo.

Katika uboreshajiwa utoaji
huduma unaojali matakwa
ya wananchi, na kwa

kutambua ukubwa na
kasi ya  maendeleo,
vinavyoendana na
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mabadiliko ya sayansi
na teknolojia, Sekretarieti

ya Mkoa inayatambua na

kuyahudumiwa kwa haki
na usawa makundi yote ya
jamii, na kwa kuzingatia
zaidi Sheria, Kanuni,
Taratibu na Miongozo ya
Serikali.

Miongoni mwa uwajibikaiji
huo ni katika usimamizi wa
utekelezaji wa maagizo
na miradi ya Serikali,
na ile inayofadhiliwa na
wadau wa maendeleo,
tukitambua kwamba Kkila
jambo linalofanyika kwa
maslahimapanayaumma,
linawahusu wananchi
tunaowahudumia.

Usimamizi bora wa miradi
unafanyika kupitia Wakuu
wa Wilaya, Wakuu wa
Idara na Vitengo vya
Sekretarieti ya Mkoa

Hayo yote yanafanyika
kwa kufuata na kutekeleza
maagizo na maelekezo ya

Mhe Mkuu wa Mkoa wetu,
Mhe Balozi Dk Batilda

Ndio maana,
tunapochapisha  Jarida
hili ambalo wito wangu
kwenu ni kulisoma kwa
makini, na kutoa maoni

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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kupitia njia za mawasiliano
zilizotajwa ndani, ama

ama kufika Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa na

kuonana na uongozi,
tunawajibika kupokea
pongezi, kukosolewa

ama kusahihishwa kadri
ya maono na uelewa wa
msomaji wetu tunayekujali
na  kukuthamini  kwa
kiwango kikubwa sana.

Ni kwa mukhtadha huo,
Sekretarieti ya Mkoa
inayapokea hayo yote
kwa misingi ya haki na
usawa, na kutoa mrejesho

kadri ya kila jambo
lilivyowasilishwa.
Ndugu wasomaji wa

Jarida hili, Sekretarieti
ya Mkoa inatekeleza
majukumu yake yakiwemo

kuhakikisha umma
unapata taarifa sahihi
na za kweli kuhusiana

na masuala mbalimbali
yanayowahusu,
ikiwemo miradi ya
maendeleo na huduma
za jamii zinazowagusa
kwenye maeneo vya
mkoa wetu wa Tanga.

Na moja ya njia za
uwailishaji taarifa kwa
umma ni kupitia vyombo
vya habari likiwemo
Jarida hili, ama mitandao
yetu ya kijamii na vyombo
vingine visivyokuwa vya
Serikali ambavyo kwa
muda mrefu vimekuwa
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washirika wetu wa karibu
sana katika tasnia ya
habari na mawasiliano.

Karibuni tuendelee
kulisoma Jarida hili, ili
kupata habari mbalimbali
zinazohusu mkoa
wetu na Tanga, lakini
kuzibaini fursa mbalimbali
zinazofungamana na
shughuli za uzalishaji
na ufikishaji mazao ama
bidhaa kwenye masoko
ya ndani na nje ya nchi,
ikiwemo ukanda wa Afrika
Mashariki.

Ndio maana tunasisitiza
kwa kusema, Tanga,
Lango Kuu la Uchumi
Afrika Mashariki.

Katibu Tawala Mkoa wa Tanga, Pili Mnyema (wa tatu kushoto) akiwa na Maafisa Mawasiliano wa
Sekretarieti ya Mkoa, Afisa Habari wa Jiji na Mamlaka ya Maji (TangaUWASA) ambao taasisi zao
zilitunukiwa vyeti vya utumishi bora kwenye tasnia hizo na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo hivi karibuni.

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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IJUE TANGA NA HIS

Uwanja wa mpira wa Mkwakwani ni miongoni mwa miundombinu
inayopendezesha mandhari ya jiji la Tanga.

Na Laban Mussa, OMM TANGA

TANGA ni miongoni mwa
maeneo ya ukanda wa
pwani ya bahari ya Hindi,
yenye sifa lukuki ikiwemo
ukarimu wa wakazi wakazi.
lkawa sababu y ahata sasa
kuwepo wa msemo usemao,
Tanga waja leo, kuondoka ni
majaaliwa.

tofauti
wa

Yapo masimulizi
yanayouelezea mkoa
Tanga, miongoni mwake
ni  kumbukumbu za awali
zilizoandikwa na kuhifadhiwa na
Wareno.

Kumbukumbu hizo zinabainisha
kuwa Tanga ni mahali
ambapo kituo cha biashara
kilichoanzishwa na Wareno
ikiwa, ni sehemu ya utawala wao
katika pwani ya Afrika Mashariki
na waliudhibiti mji huo kwa zaidi

ya miaka 200, yaani kati ya
mwaka 1500 and 1700.

Wareno wanatajwa kuwepo
kwenye Tanga hadi Sultani wa
Oman alipopigana vita dhidi
yao (Wareno), akawashinda na
kuchukua utawala wa Tanga
katikati ya mwaka 1700.

Ushindi huo ulimuwezesha
Mreno kuyatwaa na maeneo ya
jirani ya Mombasa, kisiwa cha
Pemba na mji wa Kilwa Kisiwani
mkoani Lindi.

Baada ya kuwashinda Wareno,
Tanga iliendelea kubaki kuwa
bandari ya biashara ya pembe
za ndovu na watumwa chini ya
utawala wa Sultani.

Pia, mji wa Tanga ukaendelea
kuwa kitovu bora cha biashara
ya watumwa kwa Waarabu hadi
mwaka 1873 ambapo biashara

hiyo ilipigwa marufuku.

Mwaka 1891 ikiwa ni katika
karne ya 19, kulikuwa na kasi
ya kukua kwa mataifa ya Ulaya
kuligombea bara la Afrika, hivyo
kuliwafanya Wajerumani kuja
Tanga.

Wajerumani walinunua eneo la
ukingo wa pwani katika Tanzania
Bara (Tanganyika) kutoka kwa
Sultani.

Hatua ya Wajerumani kutwaa
maeneo hayo kuliifanya Tanga
kuwa mji wa kwanza wa utawala
wa Ujerumani katika Afrika
Mashariki. Tanga ikawa Makao
Makuu ya utawala wa kikoloni wa
Wajerumani kabla ya kupelekwa
Dar es Salaam mwanzoni mwa
karne ya 20.

Pia, Tanga ilichaguliwa kuwa
kituo cha kwanza cha kijeshi
cha utawala wa Wajerumani
katika Afrika Mashariki mwaka
1889, na kuwa ofisi ya wilaya
ya kwanza mwaka 1891.

Mji huu ulishuhudia kasi ya
ukuaji na mpangilio wake wakati
wa utawala wa Wajerumani.

Katika historia hiyo, reli ya
kwanza ilijengwa kwenye
maeneo ya barabara kwa ajili ya
usafiri na usafirishaji wa ndani
ya mjini Tanga; na bandari ya
kwanza kwa kusafirisha mazao
ya kilimo hasa mkonge na
kahawa kwenda nje ya nchi.

Mwaka 1896, ujenzi wa reli ya
kwanza ya Usambara ulianza
na uliendelea hadi mjini Moshi
ilipofika mwaka 1912.

Tangu awali, uchumi wa Tanga

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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ulitokana zaidi na kilimo cha
mkonge, kilichotegemewa na
wakoloni miaka kadhaa iliyopita.

Tukio jingine linalokumbukwa
katika hostoria ya Tanga ni
kwamba wakati huo, idadi ya
watu iliongezeka kwa Kkasi
kutokana na kuanzishwa kwa
bandari ya kwanza mijini humo.

Shule ya Sekondari ya Old
Tanga ilijengwa na utawala
wa Kijerumani miaka ya 1890,
ikiwa ni shule rasmi ya kwanza
ya sekondari inayomilikiwa
na serikali nchini Tanzania.

Pia, hospitali ya Bombo (sasa ni
hospitali ya rufaa) iljengwa na
Wajerumani mwaka 1901, ikiwa
ni hospitali ya kwanza katika
ukanda wa Afrika Mashariki.

Mnamo tarehe 25 Agosti,
1919, jeshi la polisi lililojulikana
kama Tanganyika Police Force

lilianzishwa na mkoloni wa
Kiingereza na ikatangazwa
kwa tamko la Serikali vya

Uingereza Na. 21-2583. Makao
Makuu yake yalikuwa wilayani
Lushoto, ingawa mwaka 1930

es Salaam.

lkulu ya pili katika ukanda
wa Afrika Mashariki ilijengwa
wilayani Lushoto mwaka 1952

na utawala wa Kijerumani.
Mwaka 1922, chama
cha watumishi wa umma
kilichojulikana kama
Tanganyika  Territory  African
Civil ServicesAssociation,
kiiundwa na Tanga kuwa

Makao Makuu yake.

Wakati wa Uhuru, Tanga ulikuwa
mji wa pili kwa ukubwa baada
ya Dar es Salaam. Mji wa Tanga
upo kwenye eneo la kimkakati
kijiografia, takribani kilomita 100
hadi kufika bandari ya Mombasa
nchini Kenya, kilomita 350
kwenda Mlima Kilimanjaro ulio
mrefu kuliko milima yote barani
Afrika, kilomita 360 kutoka
bandari ya Dar es Salaam.

Kwa upande wa usafiri wa
anga, inachukua muda wa nusu
saa kusafiri kwa ndege kutoka
Tanga hadi visiwani Zanzibar;

hali inayotoa mazingira bora
ya kiuchumi na kijamii kwa
wafanyabiashara na watoa

huduma wanaowekeza Tanga.

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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LUSHOTO YAJANAUTALII WA BARIDI
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe Balozi Dk Batilda Burian, akiwa kwenye kilele cha Hifadhi ya Msitu wa
Mazingira Asilia Maganga wilayani Lushoto.

Na Mashaka Mgeta, OMM TANGA

amoja na mandhari
Piliyoghubikwa na vilima

vyenye miti ya asili, viumbe
wa kupendeza kama ndege na
vipepeo, na hewa nzuri, wilaya
ya Lushoto mkoani Tanga,
imeibua utalii wa baridi, ambao
haukuwepo kwenye orodha

zake kama sehemu ya kivutio
cha utalii.

Utalii huo unawekewa mzizi
wake kwenye Hifadhi ya Msitu
wa Mazingira Asilia Magamba
unaosimamiwa na \Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS).

Hifadhi hiyo ina ukubwa wa
hekta 9283.9 na imezungukwa

wakazi 57,347.

Programuzakuwezesha uhifadhi
wa msitu huu zinafadhiliwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la
Makazina Idadiya Watu (UNDP),
GEF na wadau mbalimbali.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi
wa TFS - Kanda ya Kaskazini,
James Nshare aliyasema hayo
hivi karibuni, alipokuwa akitoa
taarifa kwa Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Mhe Balozi Dk Batilda
Burian.

Mhe Balozi Dk Batilda, alipanda
hadi mwinuko wa mita 91 kufika
kilele cha Kigulu Hakwewa
kilichopo mita 1,840 Kkutoka
usawa wa habari.

Mhe Balozi Dk Batilda na ujumbe
wake, ulitembelea Pango la
Mjerumani lililojengwa wakati wa
ukoloni, lenye urefu wa mita 50,
likiwa umbali wa mita 131 kutoka
kilele cha Kigulu Hakwewa, kisha
akatembea mita 191 kufika eneo
la awali, na kufanya mzungukoa
wa jumla ya mita 413.

Nshare alisema uanzishwaiji
wa utalii wa baridi unaendelea
vema, na kwamba ongezeko la
wawekezaji katika huduma za
chakula na malazi, linaboresha
mazingira kwa watalii.

Alisema TFS utalii
unaoanzishwa  ni
kwenye kileleni kwa kutumia
chombo kinachoendeshwa
kwenye waya maalum ambayo
awali, ilitumika  kusafirishia
magogo, ekolojia, nyama choma
na michezo ikiwemo uendeshaji
farasi.

mwingine
kupanda

Mhe Balozi Dk Batilda
ameipongea TFS kwa hatua
hiyo yenye kutekeleza maono
ya Mhe Rais Dk Samia
Suluhu Hassan, kwamba TFS
iondokane kutegemea kuni na
mbao, badala yake ibuni miradi
mbadala ya kutumia misitu
kuingiza mapato.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe Balozi
Dk Batilda Burian akitoka kwenye
handaki la Mjerumani lililopo msitu wa
Magamba.

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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TANGA‘YAZIKIMBILIA’TANI10,000UZALISHAIIKOROSHO

Na Mwandishi Wetu, CBT

erikali kupitia llani ya
Chama cha Mapinduzi
(CCM) ya mwaka

2020/2025 imeweka lengo la
kuongeza uzalishaji wa korosho
ghafi kitaifa kufikia tani 700,000
ifikapo 2026.

Mbinu za kupata ongezeko la

uzalishaji huo ni kuimarisha
huduma za ugani, wakulima
kufuata na kutumia mbinu

na kanuni za kilimo bora cha
korosho, usambazaji na ugawaji
wa pembejeo kwa ruzuku ya
asilimia mia moja kwa wakulima,
usimamizi wa mauzo Yya
korosho ghafi kupitia mfumo wa
stakabadhi mazao ghalani na
kuratibu ubanguaiji.

Tanga ni moja ya mikoa ya asili
inayolima korosho, ikitanguliwa
na Mtwara, Lindi, Ruvuma
na Pwani. Kwa sasa, kuna
ongezeko la ‘mikoa mipya’ kwa
kiimo cha korosho ikiwemo
Singida, Dodoma, Tabora,
Songwe, Iringa, Njombe, Katavi,
Kilimanjaro, Kigoma, Morogoro
na Mbeya.

Uendelezaji korosho Tanga

CBT kwa kushirikiana na
Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga,
imeweka malengo ili kufikia
uzalishaji wa tani 10,000 ifikapo
2025/2026.

Aidha, ili kufikia lengo hilo,
mikakati iliyowekwa ni pamoja
na :-

Kuimarisha huduma ugani

Kati ya 2022 hadi sasa, kwa
kushirikiana na Sekretarieti ya
Mkoa wa Tanga, CBT imeratibu
mafunzo ya kilimo bora cha
korosho kwa wakulima 5,459
kwenye halmashauri za wilaya
zinazolima zao hilo.

Msimu wa 2024/2025, CBT
imetekeleza mpango wa Jengo
Kesho lliyobora (BBT) Internship
Offer kwa Maafisa Ugani Kilimo
500 nchini, kwa mkataba wa
mwaka mmoja kutoka katika
mpango wa Jenga Kesho
lliyobora (BBT) uliopo Wizara ya
Kilimo.

Kati ya vijana hao Mkoa wa
Tanga umepata vijana 24
katika halmashauri za Mkinga

(6), Pangani (6), Handeni (6),
Korogwe (4) na Handeni M;ji (2).

¥l 3 o

Uotesaji W mbegu bora za
korosho

Mbegu bora za korosho

CBT imesambaza mbegu/miche
bora ya korosho kwa wakulima
kupitia Mamlaka za Serikali
za Wilaya. Katika msimu wa
2023/2024, Mkoa ulisambaziwa
kilogramu 5,994 za mbegu bora
ya korosho zenye thamani ya
takribani Shilingi milioni 22 na
2024/2025 ukapokea kilogramu
10,910 zenye thamani ya Shilingi
milioni 54.7.

Nyingine ni uimarishaji wa
masoko ya korosho, ukusanyaiji
na uuzwaji wa  korosho

unaoendelea mkoani Tanga.
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BILIONI429ZAUBORESHAJIBANDARI

Meli zikiwa zimetia nanga kwenye bandari ya Tanga.

Na Mashaka Mgeta, OMM TANGA

ANDARI ya Tanga ni
miongoni mwa bandari
kuu tatu zilizopo

mwambao mwa bahari ya Hindi,
zinazosimamiwa na Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari Tanzania
(TPA).

Bandari hiyo inajumuisha pia
bandari ndogo nne za Pangani,
Kipumbwi, Mkwaja na Sahare,
zinazohudumia shehena na
abiria katika ukanda wa kaskazini

mwa nchi na mwambao wa
bahari.
Bandari hiyo yenye eneo la

ukubwa wa hekta 17, inamiliki
maeneo mengine mawili mkoani

humo, moja ni Chongoleani
lillopo kilomita 28 kutoka
bandarini lenye ukubwa wa

hekta 207 ambapo hekta 75 kati
ya hizo, zinatumika kwa mradi
wa Bomba la Mafuta Ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP).

Eneo jingine lipo Mwambani,
kilometa sita kutoka bandarini
lenye hekta 174 na linatumika
kwa uwekezaji wa bandari kavu.

Meneja wa TPA mkoa wa Tanga,
Masoud Mrisha anasema
mwaka 2019, Serikali ilichukua
hatua madhubuti za uboreshaiji
wa bandari hiyo kongwe, ili
kukabiliana na changamoto
zilizokuweponahivyokuongheza
ubora wa huduma na mapato.

Anasema changamoto
zilizokuwepo, zilichangiwa
kwa kiasi kikubwa na

miundombinu duni na ukosefu
wa vifaa vya kisasa Kkatika

utendaji kazi wa bandari.
Vyanzo mbalimbali vinaeleza
kuwa bandari ya Tanga

ilianzishwa 1880 na wakoloni
wa Kijerumani, ambapo gati
ya kwanza yenye mita 221

ilijengwa 1914, na gati la pili
lenye mita 229 ikajengwa 1954.

Gati hizo zikawa na urefu wa
jumla ya mita 450, wakati kina
cha maji kilikuwa mita tatu na
uwezo wa kuhudumia shehena
tani 750,000 kwa mwaka.

Miundombinu hiyo ikaifanya
bandari ya Tanga kutokuwa na
uwezo wa kupokea meli gatini,
badala yake, upakiaji na upakuaji
mizigo ukafanyikia baharini,
umbali wa kilometa 1.7 kutoka
gatini, mahalimelizilipotiananga.

Uboreshaji wa bandari

lli kukabiliana na hali hiyo,Serikali
ikaboresha miundombinu
ya bandari kupitia mradi wa
kimkakati wa maboresho ya
kwa awamu mbili zilizogharimu
Shilingi Shilingi bilioni 429.1.

Inaendelea uk 11
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Katika awamu ya kwanza ya
maboresho, TPA ilisaini mkataba
na Mkandarasi, kampuni ya
M/S China Habour Engineering
Company (CHEC) Agosti 3,
2019 na ujenzi ulianza rasmi
Oktoba 2019, ukakamilika
Juni  2022. Awamu  hiyo
iligharimu Shilingi bilioni 172.3.

Oktoba 24, 2019, TPA ilisaini
mkataba mwingine na kampuni
za M/s NIRAS A/S (AS A
LEAD Firm) ya Denmark kwa
ushirikiano na M/S Maritime &
Transport Business Solution,
M/S ILF Consulting Engineers
na M/S Anova Consult Company
Limited ya Tanzania kwa ajili ya
upembuzi yakinifu, kusimamia
mikataba ya ujenzi wa gati na
kuongeza kina cha bandari hiyo.

Utekelezaji wa mradi huo
ulihusisha upanuzi wa eneo
la kuingia na kutoka bandarini
lenye upana wa mita 135,
uchimbaji wa kina cha maji
kutoka mita tatu hadi mita 13,

—

Shehena zikishushwa kwenye bandari ya Tanga.

upanuzi wa eneo la kugeuzia
meli kuwa na kipenyo cha mita
800 na ununuzi wa mitambo
16 ya kuhudumia shehena.

Ununuzi wa mitambo vya
kuhudumia shehena ulihusisha
mashine mbili za kupakia na
kupakua mizigo, inayojulikana
kama Diesel Electrical Operated
Mobile Habour Ccrane yenye
uzito wa tani 100, Forklift moja
yenye uzito wa tani 16, Forklift
moja ya uzito wa tani tano,
Bale Clamp mbili zenye tani
tatu, Front Loader moja ya tani
50, Empty Container Handler
yenye tani 16, Terminal Tractor
mbili, Grab yenye tani 15,
Rubber Tyred Gantry (RTG)
yenye tani 45, Spreader mbili
zenye urefu wa futi 40, Spreader
mbili za wurefu wa futi 20.

Mradi huo wa awamu ya kwanza

ulishakamilika kwa asilimia
100 na meli kubwa zimeanza
kuingia na  kutia  nanga

kwenye eneo la maegesho.

FEBRUARI, 2025
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Julai 30, 2020, TPA ilisaini
mkataba na Mkandari M/S China
Habour Engineering Company
(CHEC), ikiwa ni awamu ya
pili ya uboreshaji wa bandari
ya Tanga, ambapo kazi ilianza
rasmi Disemba 16, 2020.

Mradi huo uligharamiwa na
Serikali kupitia TPA, chini ya
Wizara ya Uchukuzi. Uligharimu
Shilingi bilioni 256.8 na hivi sasa
umeshakamilika kwa asilimia
100, hivyo kuwezesha meli
kubwa kufunga gatini.

Mrisha anasema, maboresho
hayo kumeimarisha utendaji kazi
bandarini na kuboresha magati
mawili yenye urefu wa mita 450,
kuongeza mita 50 (mashariki)
na mita 92 (magharibi) kuelekea
baharini na kuongeza kina cha
maji kutoka mita 3 hadi mita 13.
Hatua. hizo zinaijengea uwezo
bandari ya Tanga kuhudumia
meli kubwa gatini.

Inaendelea uk 12
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BILIONI 429 ZA UBORESHAJI...

Inatoka uk 11
Ushiriki wa wazawa

Taarifa ya Mhandisi Mshauri wa
inaeleza kuwepo ajira Wahandisi
wazawa wanne na kwa upande
wa kada nyingine, aliajiri
wafanyakazi watatu wakati wa
utekelezaji wa mradi huo.

Kwa upande wa Mkandarasi
Mjenzi, wafanyakaziwazawa 151
mpaka 581 wa kada mbalimbali
waliajiriwa kwa kipindi chote cha
utekelezaji wa mradi huo.

Kabla ya kujengwa gati hili,
bandari hiyo ilihudumia shehena
isiyozidi tani 750,000 kwa
mwaka, lakini baada ya upanuzi,
uwezo huo umeongezeka kufikia
tani 3,000,000.

Sehemu ya shehena
zinazoingizwa nchini na nchi
jirani kupitia bandari ya Tanga
ni malighafi za viwandani kama
pet-coke, clinker, ammonium
nitrate, sulphur, vipuri vya
magari, mitambo ya viwandani,
petroli na dizeli.

Kwa upande wa zinazosafirishwa
nje ya nchi ni pamoja na mazao
ya misitu, shaba, kahawa,
mkonge, viungo na macadamia.

Mathalani, katika Kkipindi cha
2019 hadi 2024, shehena
iliyohudumiwa bandarini hapo
iliongezeka kutoka tani 470,611
haditani 1,191,480 ikiwa ni sawa
na asilimia 27.2 kwa mwaka.

Meli za kimataifa na mwambao

Kwa upande wa meli za kimataifa
na mwambao zilizohudumiwa,
zimeongezeka  kutoka 118
mwaka 2019 hadi 307 mwaka
2024, ikiwa ni sawa na asilimia
31.6 kwa mwaka.

Ongezako la mapato

Kwa kipindi cha 2019 hadi
2024, mapato yanayotokana
na huduma za bandari hiyo
yameongezeka kwa wastani
wa asilimia 17 kwa mwaka,
lakini kwa 2023/24, kiasi hicho
kilipanda kufikia asilimia 74
ikilinganishwa na milivyokuwa
2022/23.

Pia, kuna ongezeko la shehena
kutoka tani 890,901 mwaka
2022 hadi tani 1,191,480 mwaka
2024, muda wa kuhudumia meli
umepungua kutoka siku tano
hadi mbili na ongezeko la mapato
kwa asilimia 74.1 ikilinganishwa
na mwaka 2022/2023.

Kwa ujumla, maboresho vya
bandari ya Tanga ni chachu ya
maendeleo na ufunguo kwa
ukanda wa kaskazini. TPA
inapaswa kuendelea kusimamia
vema nyanja ya bandari ishiriki
katika kuzalisha na kuirudishia
Serikali faida, kabla ya muda
wa marejesho ya gharama
zilizowekezwa.

Aidha, Serikali na wadau
wengine kama Sekta Binafsi
waendelee kutekeleza mipango
ya kuboresha miundombinu ya
usafirishaji wa nchi kavu hasa
reli na kuwekeza katika kilimo
cha biashara na viwanda katika
mikoa inayozunguka Bandari ya
Tanga ili kuchochea matumizi ya
Bandari ya Tanga.

i

Meli ikiwa imetia nanga katika Bandari ya Tanga.
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DARAJA LA MTO PANGANI KUIMARISHA MIUNDOMBINU NA
UCHUMI KANDA YA PWANI

Na Martine Kamote, PANGANI

erikali ya Tanzania
imezindua mradi mkubwa
wa ujenzi wa daraja la

kisasa litakalounganisha mikoa
ya Tanga na Pwani.

Daraja hili litakalojengwa juu ya Mto
Pangani na lenye urefu wa mita
525, linatarajiwa kuwa na manufaa
makubwa kwa wananchi na uchumi
wa kanda ya pwani ya bahari ya Hindi,
mikoa ya kaskazini na nje ya nchi.

Mradi huu unaogharimu Shilingi
bilioni 82.19, unatarajiwa kukamilika
katika kipindi cha miezi 36 (miaka
mitatu).

Manufaa

Daraja la mto Pangani ni sehemu
muhimu ya barabara kuu vya
Afrika Maashariki kuanzia Tanga
- Pangani — Saadani - Bagamoyo,
itakayorahisisha usafiri kati ya mikoa
ya Tanga na Pwani.

Hadi sasa, watu wengi wanalazimika
kuvuka Mto Pangani kwa kutumia
boti au njia mbadala, jambo ambalo

limekuwa likichukua muda mrefu
na kusababisha usumbufu kwa
wananchi.

Kukamilika kwa daraja la mto

Pangani kutawasaidia watu katika
urahisi wa kusafiri kwa usalama na
haraka kutoka upande mmoja wa

mto hadi mwingine.
Miundombinu na Maendeleo

Kwa upande mwingine, daraja la mto
Pangani ni sehemu ya mikakati ya
Serikali ya kuboresha miundombinu
ya usafiri, hasa kwa kuunganisha
mikoa mbalimbali.

Kupitia daraja hilo, huduma za
kibiashara zitakuwa rahisi na
gharama nafuu kwa wakazi wa
maeneo ya Tanga, Pangani,
Bagamoyo na Saadani.

Pia, wananchi wataweza kufika
kwenye maeneo ya biashara na
huduma kama vile masoko, hospitali,
ofisi za halmashauri na benki kwa
urahisi, jambo ambalo litachochea
uchumi wa maeneo hayo.

Zaidi ya hayo, mradi huo unatarajiwa
kuchochea shughuli za uzalishaji
mali na biashara katika maeneo ya
pembezoni, kwani wafanyabiashara
watapata fursa ya kufikia masoko
kwa haraka na kwa urahisi.

Hatua hiyo itasaidia kuboresha hali
ya maisha kwa wakazi wa ukanda
wa Pwani, na kuongeza nafasi za
ajira katika sekta mbalimbali kama
vile ujenzi, usafiri, na biashara.

Usalama na huduma

Kwa kutekeleza mradi huo wa daraja
la Mto Pangani, Serikali inalenga
kuhakikisha usalama wa watu
wanaosafiri kutoka upande mmoja

wa mto hadi mwingine.

Pamoja na daraja hilo, watu
watakuwa na fursa ya kutumia
barabara salama za kisasa ambazo
zitapunguza ajali na changamoto za
usafiri zinazokumba maeneo hayo.

Mwisho wa safari ndefu, usumbufu

Ujenzi wa daraja hilo pia unalenga
kutatua changamoto za muda mrefu
wa usafiri, zinazowakumba wananchi.

Watu wengi ambao wamekuwa
wakilazimika kutumia boti kuvuka
mto Pangani kwa ajili ya shughuli
za kibiashara, huduma za kiofisi na
kusafiri kwenda maeneo mbalimbali
ya kanda, watapata urahisi wa
kusafiri bila ya kupoteza muda.

Hali hiyo itasaidia kuboresha maisha
yao na kuongeza tija katika shughuli
zao za kila siku.

Mradi wa ujenzi wa daraja la Mto
Pangani ni hatua muhimu katika
kuboresha miundombinu na uchumi
wa mikoa ya Tanga na Pwani.

Utakapokamilika, utarahisisha usafiri,
kupunguza gharama za kibiashara,
na kuchochea maendeleo katika
maeneo ya pembezoni.

Aidha, daraja hilo litakuwa ni
kielelezo cha maendeleo endelevu
na matumizi bora ya rasilimali za
taifa katika kuboresha huduma za
kijamii na uchumi.

Daraja la Mto Pangani
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Baadhi ya miundombinu ya mabweni ya Shule ya Sekondari ya Miles and Kimberly

Na Nassoro Rashid, MKINGA

utoka shule isiyokuwa na
Kmiundombinu madhubuti

ya majengo kwa miaka
16, wakati huo ikiitwa Shule
ya Sekondari Mapatano, sasa
mambo yamebadilika. Ujenzi
mpya umeifanya kuwa bora
na ya kisasa kwa maisha na
kujifunza.

lkiwa imejengwa katika kata
ya Mapatano wilaya ya Mkinga
mkoani Tanga, shule hiyo
ilipata ufadhili kutoka taasisi
ya Abbott Fund yenye makao
yake Marekani, kusaidia ujenzi
wa shule hiyo kwa kuhusisha
ukarabati wa majengo
yaliyokuwepo na kujenga
mengine mapya, ikawa asili ya
mabadiliko hayo.

Mabadiliko ya miundombinu
yaliyotokea, yakaelekezwa hadi
kubadili jina kutoka Mapatano,
sasa inaitwa Shule vya
Sekondary ya Mile and Kimberly
Whites na ilizinduliwa rasmi na
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Dotto Biteko, Oktoba 1,
2024.

Shule ya awali ilijengwa mwaka
2008 kwa nguvu za wananchi,
ikiwa ni utekelezaji wa sera ya
kuhakikisha kila kata nchini
inakuwa na shule ya sekondari.

llisajiliwa kwa namba S3810 na
kupata idhini ya kuwa na kidato
cha kwanza hadi cha nne kwa
mikondo miwili.

Takwimu zilizopatikana
halmashauri ya wilaya ya Mkinga
zinaonesha  kuwa, Mwaka
2022, Shule ya Sekondari
Mapatano ilikuwa na wastani wa
wanafunzi 400, lakini haikuwa
na miundombinu  toshelezi
kama vile madarasa, nyumba
za walimu, maabara, ofisi za
walimu na vyoo kwa matumizi
ya wasichana, wavulana na
watumishi.

Hata hivyo, shule hiyo
iliendelea kuwahudumia watoto
waliochaguliwa kutoka katika
kata ya Mapatano na kutoka
kata nyingine za jirani.

Hali hiyo ikawa kichocheo
cha ushawishi kwa raia wawili
wa Marekani, Miles White na
mke wake, Kimberly Whites,
walipoona kuwa watoto
wanaomaliza shule ya msingi
wanaweza wakakosa fursa ya
kuongeza kiwango cha elimu,s
wakaamua kufadhili upanuzi
na uboreshaji wa Shule ya
Sekondari Mapatano.

Ufadhili huo uliopitia shirika
lisilokuwa la kiserikali la Abbott
Fund, ukahusisha ukarabati
wa majengo Yyote yaliyokuwa

yakitumika,  kisha  kujenga
mengine mapya kwa ajili ya
kidato cha tano na sita.

Mradi huo katika ujumla
wake, umegharimu  Shilingi
bilioni 12 katika uboreshaji wa
miundombinu na kuifanya kuwa
inayowezesha mazingira mazuri
ya kujifunza na kujifunzia.

Majengo yaliyokarabatiwa ni
madarasa 14 na maabara za
fizikia, kemia, baiolojia ambazo
zote zilibadilishwa paa, rangi,
madirisha, milango, sakafu
kuwekewa tiles na kuwekewa
huduma ya umeme, maabara ya
kilimo, nyumba mbili za walimu
zilibadilishwa madirisha na
kupakwa rangi, ofisi za walimu
zilibadilishwa paa, madirisha,
milango, kuwekewa umeme na
tiles,

Majengo mapya yaliyojengwa
ni la utawala, maktaba, ofisi ya
mkutubi, jiko, bwalo, ukumbi
wa mikutano, madarasa nane
ya kidato cha tano na sita,
nyumba nne (2 in 1) za walimu,
nyumba mbili za matron na
patroni, nyumba ya kupumzisha
wagonjwa ikiwa na vifaa vya
huduma ya kwanza na kichomea
taka.

vya wavulana, mabweni manne,
kati yao mawili ya wasichana
na mawili ya wavulana yenye

Inaendelea uk 15
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Inatoka uk 14

uwezo wa kulaza wanafunzi
112 kwa kila moja. Ujenzi wa
majengo Yyaliyokarabatiwa na
kujengwa umezingatia hali ya
watu wenye mabhitaji maalum.

Pamoja na majengo hayo, mradi
huo ulihusisha utoaji vifaa yaani
kompyuta 20 na mfumo wa data,
kabati maalum za kuhifadhi
vitabu, vitabu 7,600 vya kiada
na ziada kutoka Taasisi ya
Elimu (TIE), viti na meza za
walimu na wanafunzi, fulana
za wanafunzi na wafanyakazi,
mabegi, madaftari, calculator,
rula, kalamu za wino, penseli,
mikebe na vifutio.

Idadi ya wanafunzi na tahasusi

Kwa sasa Shule ina wanafunzi
wa kidato cha kwanza hadi cha
nne wapatao 563 na kati yao,
wasichana 272 na wavulana
291. Kidato cha tano wanafunzi
137 nakati ya 186 waliopangwa,
wasichana ni 68 na wavulana 69.

Jego la maktaba

Darasa la TEHAMA

Aidha tahasusi zilizopo shuleni
kwa sasa ni PCM, PCB, CBA na
HGL kwa kidato cha tano. Kwa
hiyo jumla ya wanafunzi wote
katika shule hiyo kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha tano ni
710, yaani wasichana ni 340 na
wavulana ni 360.

Ufadhili wa walimu

Katika kuhakikisha wadau wa
maendeleo wanaunga mkono
juhudi za Serikali ya Mhe Rais
Dk Samia Suluhu Hassan kupata
matokeo bora kwa wanafunzi,
Abbott  Tanzania  imewalipia
walimu tisa wanajitolea kwa sasa
shuleni hapo. Kati ya hao walimu
wa masomo ya sayansi ni saba
wa sanaa ni wawili.

Dk Biteko aizindua kwa kutoa
onyo

Akiizindua shule hiyo, Mhe
Dk Biteko aliwataka wakazi
wa Tanga hususani Mkinga,
kuitunza  miundombinu  yote

. Za

inayowawezesha watoto kupatia
elimu bora shuleni hapo.

Mhe Dk Doto Biteko, akawaonya
watu  wanaoshiriki  vitendo
vinavyowanyima watoto haki ya
kuendelea na masomo, na
kusema wanakabiliwa na
adhabu ya jela na aibu isiyofutika
kwenye maisha yao.

Alisema jitihada zinazofanywa
na Serikali na wahisani ikiwemo
Abbott Fund, kuboresha
miundombinu ya elimu,
Zinapaswa kuungwa mkono
na jamii, kwa kuepuka na
kudhibiti vitendo vya dhuluma
na unyanyasaji vinavyochangia
kupora haki za mtoto ikiwemo
kupata elimu.

“Ni jukumu la jamii kuhakikisha
kila mtoto anapata elimu,
kuepuka na kudhibiti vitendo
vikiwemo vya kumharakisha
(mtoto) kwenye maisha ya
baadaye kama vile kumuingiza
kwenye ndoa za utotoni,”
alionya.

Pia, Mhe Dk Biteko aliwahimiza
watoto kuepusha vishawishi,
badala yake watumie kipindi cha
ujana wao kupata elimu, maarifa
na ujuzi hivyo kujiweka katika
nafasi nzuri ya kuwa viongozi na
wazazi bora wa baadaye.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Abbott,
Robert Ford alisema Wakfu
huo ulianza kujihusisha na
miradi ya maendeleo mkoani
Tanga mwaka 2001, ‘ikijikita’
zaidi katika sekta ya elimu, kwa
kutambua kuwa ndio msingi wa
nyanja za kijamii.

Naye Naibu Waziri Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
Mitaa, Zainab Katimba,
alisema kwa kipindi cha kufikia
Juni 2024, Serikali ilishatumia
Shilingi trilioni 3.43 kuboresha
miundombinu ya elimu chini.
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TANGA‘KINARA’KILIMOCHAMKONGETANZANIA

Na Ester Mbusi, TSB

KONGE ni zao maarufu
la kibiashara, hususani
katika mikoa ya ukanda

wa Pwani, Kaskazini na Ziwa
Viktoria. Takwimu za Bodi ya
Pamba (TSB) zinaonesha kuwa
zao hilo linalostawi kwenye
mikoa 18 nchini.

Mikoa hiyo ni Tanga, Morogoro,

Pwani (Chalinze na Kibaha),
Kilimanjaro, Manyara, Singida,
Shinyanga,  Simiyu, Mara,
Mwanza, Geita, Kagera,
Lindi, Kigoma, Tabora,
Katavi, Ruvuma na Miwara.
Kutokana na umuhimu wa
mkonge nchini, Serikali
ililiongeza kwenye mazao ya
kimkakati ambapo  mwaka
2020, Waziri Mkuu, Mhe

Kassim Majaliwa, alibainisha
azma ya Serikali kurudisha na
kuimarisha mazao muhimu ya

kimkakati ikivamo mkonge.
Uzalishaji Mkonge
Katika kuhakikisha uzalishaji

unaongezeka kufikia lengo la
Serikali kuzalisha tani 230,000
ifikapo 2025/26, TSB imejiweka
mikakati mbalimbali ikiwamo
kuongeza hamasa kwawakulima
kushiriki kilimo cha zao hilo
ambapo Tanga imeendelea
kuongoza kwa uzalishaiji.

Mwaka 2021 hadi 2024,
uzalishaji wa singa za mkonge
kitaifa uliongezeka kutoka tani
39,484.27 mwaka 2021 hadi
kufikia tani 61,215.55 mwaka
2024 sawa na asilimia 55.

Tanga imeendelea kuongoza
katika uzalishaji wa mkonge
nchini kwa tani 34,445.21 mwaka
2024 sawa na asilimia 56.27 ya
zao hilo nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TSB,
Saddy Kambona alisema
uzalishaji kimkoa umeongezeka
kutoka tani 26,512.12 mwaka
2021 hadi tani 34,445.21 mwaka
2024, ikiwa ni ongezeko la tani
7,933.09 sawa na asilimia 30.

Alisema, kwa mkoa wa Tanga,
wilaya ya Korogwe imekuwa
ikiongoza katika  uzalishaji,
ikifuatiwa na wilaya za Muheza
na Pangani.

Pia alisema upandaji wa mkonge
mkoani Tanga umeongezeka
kutoka hekta 3,578.20 mwaka
2021 kufikia hekta 7,819.35
mwaka 2024 (asilimia 118.52).

Kambona alisema ngezeko hilo
limechangiwa na hamasa kubwa
ya Serikali katika uwekezaji
wa kilimo cha mkonge kwa
wakulima wadogo, wa kati na
wakubwa, ugawaji wa mbegu
bure kwa wakulima wadogo na
wapya wa mkonge.

Kwa mujibu wa Kambona, hadi
kufikia 2024 jumla ya mbegu
zaidi milioni sita ziligawiwa kwa
wakulima wa wilaya za Mkinga,

Handeni, Pangani, Korogwe,
Lushoto, Muheza, Kilindi na
Tanga.

Ongezeko la wakulima wa
mkonge

Mfumo wa kilimo cha mkonge
kwa wakulima wadogo nchini
umeendelea kukua, ambapo
mkoani Tanga pekee, wakulima
wadogo wa zao hilo wamefikia
9,871 kwa 2024 kutoka wakulima
3,197 waliokuwepo 2021.

Kambona alisema wakulima
wengi wanapatikana katika
wilaya za Korogwe, Muheza,
Mkinga, Lushoto, Handeni,
Pangani na Kilindi.

Mitambo ya kusindika mkonge

Kambona anaitaja mitambo
hiyo kuwa ni korona, kayamba
na press ambayo imeongezeka
kwa kipindi cha miaka minne
kutoka korona 47 mwaka 2021
kufikia 57 mwaka 2024.

Alisema, hali hiyo inatokana na
hamasa iliyoratibiwa na TSB
na Serikali kwa ujumla, katika
uwekezaji wa kilimo cha mkonge
kwa wakulima wadogo, wa kati
na wakubwa.

Kambona alisema katika
kurahisisha uchakataji mkonge
kufanyika kwa ufasaha, TSB

Inaendelea uk 17
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Uzalishaji wa katani ukifanyika kwenye kiwanda cha kampuni ya Sisalana Tanzania ambacho ni

Inatoka uk 16
imenunua gari la kuchimba
visima vya maji kwa ajili ya
kuwezesha uendelezaji wa
mashamba makubwa ya
pamoja, na kununua mashine ya
kuchakata mkongeinayoendelea
..... cha
Taula wilayani Handeni.

Kuchangia kwa pato la fedha
kigeni

Kwa kipindi cha 2021 hadi
2024, mkonge mkoani Tanga
umechangia zaidi ya Dola milioni
131.7 za Marekani. Kambona
anasema hayo ni mafanikio
makubwa kwa zao hilo.

Anasema kwa sasa zao lina

mahitaji makubwa  kwenye
masoko ya nje ya nchi,
yaliyochangiwa na matumizi
mapya ya singa. Mkonge

unahitajika kwenye viwanda vya
ujenzi, utengenezaji wa magari
na ndege.

kampuni Tanzu ya NSSF.
Ajira

Kambona anasema ajira rasmi
na zisizo rasmi kitaifa kupitia
mkonge, zimeongezeka kutoka
302,838 mwaka 2021 hadi
497,453 kwa mwaka 2024 huku
Tanga ikiongoza kwa idadi
kubwa ya takribani asilimia 60 ya
ajira zote katika zao hilo.

Anasema, hatua hiyo
inachangiwa na kuongezeka
kwa mashamba ya mkonge
na viwanda, hali iliyofanya

kuongezeka kwa wafanyakazi
wengi katika mnyororo wa
thamani wa zao la hilo.

Viwanda vya kuongeza thamani

Kambona anasema kuna
ongezeko la kiwanda kimoja cha
kuongeza thamani bidhaa za
mkonge kilichojengwa wilayani
Korogwe.

‘Kwa sasa Tanga ina viwanda
vinne vya kuongeza thamani
bidhaa za mkonge, viwili vipo,
Muheza na Korogwe kiwanda
kimoja kila wilaya”.

Kituo Atamizi cha Mkonge

Ni katika kipindi hicho cha
miaka minne, TSB imefanikiwa
kuanzisha Kituo Atamizi cha
Mkonge mkoani Tanga, kwa
lengo la kutoa fursa kwa vijana na
watu wenye ulemavu kujifunza
utengenezaji wa bidhaa za
mkonge, kuongeza wigo wa
matumizi ya mkonge na bidhaa
zake pamoja na kuongeza ajira.

Anasema kituo hicho
kilichozinduliwa  Oktoba 5,
mwaka jana na Waziri wa Kilimo,
Mhe Hussein Bashe, kina watu
31 ambapo wanawake 18,
wanaume 8, wakufunzi wanne
na msimamizi wa kituo mmoja
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HOSPITALIYABILIONISINAVYOBORESHAAFYAHANDENI

Na Cyprian Luanda, HANDENI

utoka kusafiri umbali
za zaidi ya kilomita 50
kufuata huduma za afya

mjini Handeni, hospitali ya
wilaya iliyopo Mkata, makao

makuu ya halmashauri ya
wilaya ya Handeni, inatoa
jawabu la ubora, unafuu

na upatikana haraka na wa
uhakika wa huduma za afya
kwa wakazi wake.

Awali, wakazi wa halmashauri
hiyo walisafiri umbali mrefu
kutoka  maeneo  tofauti,
kwenda mjini Handeni kupata
huduma ambazo hazitolewi
kwenye zahanati na vituo vya
afya vilivyopo kwenye ngazi
za chini kwenye jamii.
Hatua vya kusafiri umbali
mrefu ilisababisha
tofauti, ikiwemo ya wananchi
hasa wa kipato cha chini,
kushindwa kuzifikia huduma
zinazotolewa kwenye ngazi
ya hospitali ya wilaya kwa
haraka.

kadhia i

;
> j‘

Hospitali ya Wilaya iliyopo Halmashauri ya Wilaya Handeni.

Kwa upande mwingine,
waathirika wa ajali zilizotokea
kwenye barabara ya Chalinze
- Segera, walilazimika
kusafirishwa umbali mrefu
kwenda hospitali ya mkoa wa
Pwani — Tumbi iliyopo Kibaha.

Lakini sasa halmashauri
hiyo imepata hospitali ya
wilaya hiyo iliyogharamiwa
na Serikali na ufadhili wa

taasisi ya Islamic Foundation.

cha Mkata Mashariki, kata ya
Mkata, tarafa ya Mazingara,
kandoni mwa barabara kuu
kwenda mikoa ya kaskazini
hususani Tanga, Kilimanjaro,
Arusha na Manyara.

Inaendelea uk 19

Sehemu ya vifaa tiba vya kisasa kwenye Hospitali ya Wilaya
Handeni.
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Utekelezaji

Ujenzi wa hospitali hiyo
ulianza 2013 -2014 kwa
kuanzia na jengo la wagonjwa
wa nje (OPD) kupitia fedha
za Serikali Kuu. Mpaka sasa,
majengo Yyaliyokamilika ni
OPD, dharula, bohari ya dawa,
maabara, mionzi, mama na
mtoto, wodi ya wanaume,
wodi ya wanawake, upasuaji,
jengo la kufulia, jengo la
kuhifadhia maiti, wodi vya
watoto, kichomea taka na njia
za kupita.

Utoaji wa Huduma

Juni 1, 2023, hospitali hiyo
ilianza kutoa huduma kwa
wagonjwa wa nje (OPD),
wagonjwa wa ndani (IPD),
kujifungua, maabara,
upasuaji, ultra sound na X
RAY, dawa, dharura, kuhifadhi
maiti, kliniki ya watoto na
wazazi (RCH), kinywa
na meno, physiotherapia
(mazoezi tiba) na watoto nijiti
(NICU).

Watumishi

Serikali imeaijiri watumishi wa
afya 76 ikiwa ni asilimia 38 ya
200 wanaohitajika wa kada za
udaktari, uuguzi, ufamasia,
wataalam wa mazoezi tiba na
maabara.

Pia  hospitali hiyo ina
watumishi 10 wa mikataba
(vibarua) wanaolipwa kwa
kupitia makusanyo ya ndani
ya halmashauiri, ili kuchochea
shughuli za kiuchumi kwa
wakazi wake.

Huduma za vipimo kwenye Hospitali ya Wilaya Handeni.
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ZIJUEFURSAZA

Na Ester Mbusi, TSB

konge nizao mtambuka
ambalo  linachangia
ukuaji  uchumi na

kipato kwa mtu mmoja mmoja
na taifa kwa ujumla.

Miaka ya hivi karibuni, watu
wengi wamehamasika kulima
mkonge na kunufaika kwa

njia  mbalimbali  ikiwamo
ajira na uzalishaji bidhaa
zinazotokana na mkonge,

japo kuzitaja kwa uchache.

Mkoa wa Tanga ni wa kwanza
kwa kuanzisha kilimo cha
mkonge. Zao hilo lilingizwa
nchini na mtaalamu wa kilimo
(Agronomist), Dk. Richard
Hindorf kutoka kisiwa cha
Yucatan nchini Mexico mwaka
1893.

Tangu wakati huo, mkonge
umeendelea kuenea katika
mikoa mingine 18 nchini
yenye ardhi inayokubali zao
hilo.

Pamoja na mambo mengine,
ziko fursa nyingi ambazo
watu wanaweza kunufaika
nazo kupitia zao la mkonge,
ikiwamo uzalishaji wa
bidhaa zinazotokana na
zao hilo, uzalishaji mbegu,
mashine za kuchakata
mkonge na nyingine nyingi.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Zao wa Bodi ya Mkonge
Tanzania (TSB), Olivo Mtung’e
anasema wawekezaji au mtu
mmoja mmoja wanaweza
fursa hizo wakafanikiwa kwani
mkonge una fursa nyingi
kulingana na mahitaji husika.

Anasema kwa sasa mahitaji
ya mashine za kuchakata
mkonge yaani korona ni
makubwaambapowawekezaji
wanaweza kutumia fursa hiyo
kuwekeza ili kukidhi mahitaji
ya wakulima wa zao hilo
wanaoongezeka siku hadi
siku.

“‘Wilaya mbalimbali  hapa
Tanga zina upungufu wa
mashine za kusindika
mkonge, hivyo wanabhitajika
wawekezaji wenye uwezo wa
kuwekeza mashine hizo ili
kuwasaidia wakulima waliopo
kwenye wilaya za mkoani
Tanga,” amesema.

Anaongeza, “lakini pia kuna
ubunifu wa bidhaa mbalimbali
za mikono kwa kutumia
teknolojia  rahisi ambayo
inafahamika lakini haijatumika
sana hapa Tanga, viwanda
vya kutengeneza kamba,
magunia nakadhalika,”
anasema Mtung’e.

Kuhusu upatikanaji wa
mashamba kwa ajili ya kilimo
cha mkonge, anasema ardhi
inayofaa ipo kwenye wilaya
za mkoani Tanga na kwamba
TSB inaendelea kutoa
ushauri na wataalamu wake ili
mkulima alime kilimo chenye
tija.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Idara ya Masoko na
Uhamasishaji wa TSB, David
Maghali anasema zao |Ia
mkonge linatoa fursa nyingi
na kwamba linahitajika kwa
wingi kwenye soko la dunia.

Anasema manufaa yamkonge
yanaanzia kwenye jani la zao
hilo hadi mizizi yake. Hivyo
zao hilo likitumiwa vizuri
itainua uchumi wa mtu mmoja
mmoja na nchi kwa ujumla.

Maghali anasema, “shina la
mkonge linatoa asali lakini
pia linatoa spirit, wenzetu
Wabrazil wanatengeneza
pombe inaitwa tequila.”

Anaongeza, “shina la mkonge

linatengeneza mlingoti
unaotumika kwa ajili ya ujenzi
na mizizi ya shina
inatengeneza mbolea
inayotumika katika
mazao mbalimbali.”
Kiimo cha mkonge ni
fursa pana kutokana na
ukweli kwamba, uzalishaiji
wake duniani uko chini
ikilinganishwa na mahitaji

wakati ambapo Tanzania ni
nchi ya pili kwa uzalishaji
duniani.

Takwimu zilizopo zinaonyesha
kuwa Tanzania ilizalisha
tani 48,000 za mkonge kwa
mwaka jana wakati lengo ni
kuzalisha tani 120,000 kwa
mwaka ifikapo 2025. Hivyo
nguvu kubwa ya uwekezaji
kwenye kilimo cha zao bado
inahitajika.

Maghali anasema, uzuri wa
mkonge unastahimili ukame
ikilinganishwa na mazao
mengine, hivyo anashauri
kufanyika uwekezaji usiotilia
shaka mabadiliko ya hali ya
hewa.
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Anasema, “uzuri wa mkonge

unastahimili sana ukame,
hautaki sehemu ambayo
maji yanasimama. Hali

hiyo ipo kwa wingi kwenye
maeneo ya mkoa wa Tanga
tunapowahimiza kuja
kuwekeza kwenye kilimo cha
zao hili,” anasema.

Kuhusu soko la mkonge,
Maghali anasema, “kuna
masoko ya uhakika ndani
na nje ya nchi, wale ambao
wanazalisha kwa kiasi kidogo
kwa maana kuna viwanda vya
kuzalisha kamba, gunia na
mazulia. Kwa hiyo hao ndiyo
wanunuzi wa mkonge wa
wakulima hawa wadogo.”

Pia anasema kuna masoko ya
nje kwa wale wakulima ama
wafanyabiashara wanaoweza
kuuzatani 26-27 na kuendelea
A ngay - e
" : al 4_}.-

an:"

kwa mara moja na Kkuwa
usafirishaji wake unafanyika
kwa kutumia kontena lenye
urefu wa futi 40.
Ameyatajamasoko yamkonge
nje ya nchi kuwa ni China,
Saudi Arabia, Nigeria, Japan,
Misri, Morocco, Hispania na
Guinea.

Katika kuhamasisha kilimo
cha mkonge mkoani Tanga na
Tanzania kwa ujumla, Maghali
anasema; “TSB imejipanga
kuongeza idadi ya miche
kwa wananchi ambao wako
tayari kulima mkonge na
wanatakiwa ofisi za bodi hiyo
kuhusu uhitaji wao wa miche.”

Sifa za kupatiwa mbegu
Maghali anasema kuna sifa
mkulima anatakiwa kuwa
nazo ili kupatiwa mbegu za
mkonge.

——

A

31—

Uzalishaji ukifanyika kwenye kiwanda cha kampuni ya Sisalana Tanzania ambacho ni kampuni

Tanzu ya NSSF.

Anasema anayestabhili
kupatiwa mbegu ni yule
aliyeandaa eneo tayari kwa
kiimo cha mkonge, kwa
sababu mbegu zinapopelekwa
zinatakiwa zikae ndani ya wiki
mbili kabla ya kupandwa.

Kwa hiyo, anasema, mtu
anapoomba mbegu lazima
wataalamu walitembelee
eneo husika (shamba) ili
wakajihakikishie eneo li
mbegu zitakazopelekwa
zisije kuharibika ama kukosa
matumizi.

Kwa hiyo, anasema, mtu
anapoomba mbegu lazima
wataalamu walitembelee
eneo husika (shamba) ili
wakajihakikishie eneo li
mbegu zitakazopelekwa
zisije kuharibika ama kukosa
matumizi.
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WANAWAKE HANDENIWASEMA‘NDIYO’, WAMTUNUKU RAIS SAMIA

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe B

-

alozi Dk Batilda Burian akiwa amebeba Tuzo ya Heshima iliyotolewa na

watumishi wanawake wa halmashauri ya wilaya ya Handeni kwa Mhe Rais Dk Samia Suluhu Hassan

Na Mashaka Mgeta, OMM — TANGA
i kama kauli ya pamoja
wanapotamka ‘ndiyo’

N kwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe
Dk Samia Suluhu Hassan,
kwa mafanikio yanayowagusa
wanawake watumishi wa umma

katika halmashauri ya wilaya ya
Handeni mkoani Tanga.

Watumishi hao wakiongozwa
na Mkurugenzi Mtendaiji, Saitoti
Stephen  wametafakari  kwa
kina kuhusu mazingira bora
mahali pa kazi, wingi, kasi ya
utekelezaji na ukubwa wa miradi
ya maendeleo inayotekelezwa
katika kipindi cha utawala wa
Mhe Rais Dk Samia.

Wakaona  wasikae kimya,
bali kukutana pamoja na
kutuma salaam za pongezi
kwa Mhe Rais Dk Samia,
kupitia kwa Mkuu wa Mkoa wa
Tanga, Mhe Balozi Dk Batilda
Burian, akifuatana na Mkuu
wa Wilaya ya Handeni, Mhe
Albert Msando na kumkabidhi
tuzo hiyo jana.

Mkuu wa Kitengo cha Maendeleo
ya Jamii wa Halmashauri ya
Wilaya ya Handeni, Rachel
Mbelwa, akasema wameamua
kumpongeza Mhe Rais Dk Samia
kutokana kasi ya maendeleo,
ukuaji uchumi, uboreshaiji
huduma za jamii na mazingira
bora mahali pa kazi.

Mhe Balozi Dk Batilda, akawaasa
Watanzania kusimamia ukweli
wa mafanikio makubwa
yanayotokana na uongozi wa
Mhe Rais Dk Samia, na kuepuka
hulka ya kuyabeza kwa vile
Serikali ya Mhe Rais Dk Samia
imefanya mambo makubwa
katika uboreshaji wa huduma
za kijamii, na kutekeleza ahadi
zilizotolewa kuhusu miradi ya
maendeleo.

Ametoa mfano kuwa, katika
bajeti ya mwaka 2023/24,
Serikali imeidhinisha takribani

Shilingi trilioni 2.6 kwenye miradi
ya sekta mbalimbali mkoani
humo ikiwemo elimu, afya na
miundombinu.

Mhe Balozi Dk Batilda amesema

pia kuwa uboreshwaiji wa bandari
ya Tanga, ujenzi wa miradi ya
kimkakati kama vile bomba la
mafuta na barabara ya Tanga
- Pangani nadi Bagamoyo, ni
miongoni mwa mafanikio ya
utawala wa Mhe Rais Dk Samia.

WAHESHIMU UTENDAJI KAZI
WA RC, RAS NA DAS

Wanawake  watumishi  hao
wa halmashauri ya wilaya
ya Handeni, wakasema

wanatambua utendaji kazi bora
wa viongozi wanawake waliopo
mkoani humo, na kwa niaba
yao wakatoa tuzo kwa watatu
miongoni mwao.

Waliotunukiwa tuzo hizo ni Mkuu
wa Mkoa wa Tanga, Mhe Balozi
Dk Batilda, Katibu Tawala Mkoa
(RAS) wa Tanga, Pili Mnyema
na Katibu Tawala Wilaya (DAS)
ya Handeni, Magreth Killo.

Mkuu wa Kitengo cha Maendeleo ya
Jamii wa Halmashauri ya Wilaya ya
Handeni, Rachiel Mbelwa.
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JENGO LAUTAWALALINAVYOHARAKISHA UTOAJI
HUDUMA HANDENI MJI

Na Job Karongo, Handeni Mji

jenzi wa jengo la Utawala
l ' katika halmashauri ya M;ji

Handeni mkoani Tanga,
umekamilika na kutumika rasmi,
ikiwa ni hatua muhimu katika
kuboresha utoaji wa huduma
kwa wananchi, na mazingira
bora ya kazi kwa watumishi wa
umma.

Jengo hilo ambalo ujenzi wake
ulianza Oktoba 2017, liljengwa
chini ya usimamizi wa Wakala
wa Majengo ya Serikali (TBA)
kwa gharama ya Shilingi
3,619,007,387, ikiwa ni pamoja
na Kodi ya Ongezeko la Thamani
(VAT).

Ujenzi huo ulikuwa na mkataba
wa miezi 24 (miaka miwili), huku
ukilenga kuboresha mazingira
ya utendaji wa halmashauri na
kuongeza ufanisi wa utoaji wa
huduma kwa wananchi mijini
Handeni.

Tofauti na ilivyokuwa kwenye

majengo ya awali, jengo hilo
jipya la utawala lina nafasi ya
kutosha kwa ajili ya shughuli
mbalimbali za kiutawala.

“Kukamilika kwake kumetoa
fursa kwa wananchi kupata
huduma kwa urahisi zaidi,

huku watumishi wakifanya kazi
katika mazingira bora na yenye
ufanisi,” anasema Xxxxx.
Hadi kufikia Januari 2025,
halmashauri ya Mji Handeni
ilikuwa imepokea jumla ya
Shilingi 3,850,000,000 kwa ajili
ya ujenzi wa jengo hilo, ambapo
shilingi 3,609,338,934.57
zimetumika, ikiwa ni sawa
na asilimia 94 ya fedha zote
zilizotolewa kwa mradi huo.

Mbali na jengo hilo, halmashauri
pia inaendelea na ujenzi wa uzio,
mandhari ya nje na mgahawa
wa watumishi.

Hadi Makala haya yanaandikwa,
ujenzi wa uzio ulikuwa asilimia
40, mandhari (landscaping)

asilimia 98 na mgahawa uko

=

Jel‘vgo la Utawala HalmashéLlri a Mji Handeni

katika hatua ya asilimia 28 ya
utekelezaji wake.

Licha ya mafanikio makubwa
yaliyopatikana, changamoto ya
kupanda kwa bei ya vifaa vya
ujenzi iliongeza gharama za
utekelezaji wa mradi.

lli kukabiliana na changamoto
hiyo, halmashauri ilichukua
hatua ya kununua vifaa vya
ujenzi kwa mkupuo moja kwa
moja kutoka viwandani, jambo
ambalo limesaidia kupunguza
gharama na kuhakikisha kuwa
vifaa vinapatikana kwa wakati.

Halmashauri ya Mji Handeni
imeishukuru Serikali ya Awamu
ya Sita chini ya uongozi wa Mhe
Rais Dk Samia Suluhu Hassan,
kwa kuhakikisha fedha za miradi
ya maendeleo zinapatikana kwa
wakati.

Uwekezaji hu unaakisi dhamira
ya Serikali katika kuboresha
miundombinu ya utawala na
utoaji wa huduma bora kwa
wananchi.
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JIOGRAFIAYATANGAINAVYOCHOCHEAUWEKEZAJI

Na Mbarouk Yusuf, TANGA

Tanga ni moja ya mikoa
nchini Tanzania iliyo na
fursa nyingi za uwekezaji
katika sekta tofauti, kutokana
na sababu mbalimbali
ikiwemo mazingira ya mkoa

ulivyo kijiografia.

Mkoa huu upo kwenye eneo
lenye bahari ya Hindi na hivyo
kuifanya bandari ya Tanga
iliyoboreka, kuwa kitovu cha
kupokea mizigo inayoingia
kwenda kwenye wilaya zake,
mikoa jirani ya Kilimanjaro,
Arusha, Manyara, Morogoro,
Pwani na nchi jirani ya Kenya.

Tanga inabaki kuwa eneo bora
kijiografia lillopo takribani
kilomita 100 kufika bandari
ya Mombasa nchini Kenya,
kilomita 350 kwenda Mlima
Kilimanjaro ulio mrefu kuliko
milima yote barani Afrika
na kilomita 360 hadi kufika
bandari ya Dar es Salaam.

Kwa upande wa usafiri wa
anga,inachukuamudawanusu
saa kusafiri kwa ndege kutoka
Tanga hadi visiwani Zanzibar;
hali inayotoa mazingira bora
ya kiuchumi na kijamii kwa
wafanyabiashara na watoa

huduma wanaowekeza
Tanga.
Lakini pia ipo meli vya

kisasa ya Zan Fast Ferries
inayofanya safari zake Kkati
ya Tanga, Pemba, Zanzibar
na Dar es Salaam, na hivyo

kuwa kiunganishi kikubwa na
kizuri kwa mafungamano ya
kijamii na kibiashara kati ya
wakazi wa maeneo hayo na
mengine ya jirani.

Maana yake rahisi ni kwamba,
shughuli za kiuchumi na
mwingiliano wa watu kutoka
maeneo hayo, utachagizwa
kasi ya ukuaji wa uzalishaji,

usambazaji na  utumiaji
wa bidhaa na huduma
zinazowekezwa mkoani
Tanga.

Handeni
Urban

Ni kutokana na jiografia ya
mkoa wa Tanga, vipo vitu
vingi vinavyoweza kuwavutia

wawekezaji wa ndani na
wa nje ikiwemo Kkwenye
sekta za  kilimo,viwanda

uvuvi,usafirishaji nakadhalika.

Kwa ujumla mkoa wa Tanga
upo kwenye eneo zuri la
kijiografia lililosheheni ardhi

yenye rutuba na hali ya
hewa nzuri kwa uzalishaji
wa bidhaa za viwandani
na huduma za jamii.
Kwa mfano, mwekezaji
anayeweza kupanga

na hatimaye kuwekeza
kwenye kiwanda cha matunda
hatakuwa amekosea kwani
Tanga inahusika katika
uzalishaji wa matunda ya aina
mbalimbali yanayoingizwa
kwenye masoko ya ndani ya
nje ya nchi.

Uwepo wa miundombinu
bora ya usafirishaji kwa
njia ya bahari, anga, reli na
barabara ni miongoni mwa
nyenzo  zinazomuwezesha
mwekezaji kuwa na uhakika
wa kufikisha mazao vyake
yakiwemo yanayotokana na
kilimo kwenye masoko.

Kwamaanakilaatakapozalisha
mazao husika, upo uhakikawa
usafiri wa kuyatoa shambani
na kuyafikisha masokoni
na kwenye viwanda vilivyo
mkoani humo ama kwenye
mikoa na nchi jirani.

Mbali ya uwepo wa ardhi ya
kutosha na yenye rutuba nzuri,
miundombinu bora ya usafiri
na usafirishaji, viongozi wa
Serikali mkoani Tanga chini
ya Mkuu wa Mkoa, Mh Balozi
Dk Batilda Burian, na Katibu
Tawala Mkoa, Pili Mnyema,
wakishirikiana na Wakuu wa
Wilaya, Makatibu Tawala wa
Wilaya na Wakurugenzi wa
Halmashauri za Miji, Wilaya
na Jiji, wamepunguza kwa
kiasi kikubwa migogoro ya
ardhi, hivyo kuboresha hali ya
utulivu na usalama.
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ZANFASTFERRIESKUCHOCHEAUWEKEZAJITANGA,INABEBA
ABIRIA 615 KWA WAKATI MMOJA KWENDA PEMBA, ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu, OMM TANGA

wa mara ya kwanza,
Kmeli ya kisasa ya abiria

inayofanya safari zake
kutoka mjini Tanga kwenda
Zanzibar, inatoa huduma
zake kwa ufanisi na hivyo
kuchochea urahisi wa watu
kufika mkoani humu kwa
shughuli mbalimbali ikiwemo
uwekezaiji.

Meli hiyo imekuja wakati
ambapo mkoa wa Tanga
wenye miundombinu bora
ya usafiri na usafirishaji wa
mizigo na abiria kwa njia za
barabara na anga, ulikuwa
unazindua Mwongozo wa
Fursa za Uwekezaji mkoani
humo.

Bila shaka, kuwepo kwa meli
hiyo kukaongeza zaidi chachu

ya viashiria vya mazingira
bora yanayohusu sekta ya
usafiri kwa wawekezaji, na
kuunganishwa shughuli za
biashara, uchumi na kijamii
kwa pande zote za Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

Katibu Tawala Mkoa,
Pili Mnyema, Wakuu wa
Wilaya, Wakurugenzi wa
Halmashauri, Kamati za

Usalama za Mkoa na Wilaya
wakashiriki uzinduzi wa safari
za meli hiyo yenye uwezo wa
kubeba abiria 615 kwa wakati
mmoja.

Kuanza kwa safari meli hiyo ya
Zan Fast Ferries inayomilikiwa
na wazawa, ni matokeo ya
mazingiramazuri ya uwekezaji
na biashara yaliyoboreshwa
na Serikali ya Mhe Rais,

Meli ya Zan Fast Ferry

Dk. Samia Suluhu Hassan na
Rais wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar (SMZ), Mhe Dk.
Hussein Ali Mwinyi.

Kuwepo kwa meli hiyo yenye
thamani za awali za uwekezaiji
wa takribani Shilingi bilioni 25,
itachochea zaidi shughuli za
kiuchumi na mahusiano ya
kijamii kati ya wananchi wa
Tanzania Bara, Zanzibar na
mataifa jirani.

Pia, kwa vile changamoto
ya ukosefu wa usafiri wa
baharini kati ya maeneo
hayo ni miongoni mwa kero

zilizokuwepo kwa  muda
mrefu, ni dhahiri kwamba
kuwepo kwa meli hiyo ni

ishara ya kuondokana na kero
hizo.
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KWA KASI HIl YARAIS SAMIA, TANGAWAJIPANGE KWAUWEKEZAJI MKUBWA

Na Amina Omar, TANGA

OVEMBA 15 hadi 17, 2024,
N iliingia kwenye historia

ya mkoa wa Tanga, pale
viongozi, wakazi na wadau wake
wa maendeleo kutoka ndani na
nje ya nchi, walishiriki uzinduzi wa
Mwongozo wa Fursa za Uwekezaji
mkoani humo.

Kabla yake, taarifa ilieleza kuwa
tukio kama hilo lilifanyika miaka 10
iliyopita, na katika vipindi tofauti,
uongozi wa mkoa wa Tanga
umepitia hatua tofauti za kuelezea
azma ya kuwepo kwa Mwongozo
huo.

Uzinduzi wa Mwongozo wa Fursa
za Uwekezaji Tanga ukafanywa
na Waziri Mkuu, Mhe Kassim
Majaliwa, aliyewakilishwa na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais (Mipango na
uwekezaiji ), Profesa Kitila Mkumbo
, ikiwa ni sehemu ya Kongamano
la Kutangaza Fursa za Uwekezaji
mkoani Tanga.

Uzinduzi wa Mwongozo huo
ukahitimisha kiu ya nyenzo
iliyosubiriwa kwa muda mrefu
katika kuchagiza ukuaji uchumi,
maendeleo na ustawi wa wakazi
wa Tanga.

Awali, kulijengeka dhana dhidi
ya mkoa wa Tanga, kwamba hali
ya uchumi wake imeporomoka,
ikiinganishwa na miaka vya
mwanzoni baada ya uhuru

o T i - g T - =

Ujenzi wa bomba la mafuta ukiendelea sehemu ya wilaya ya Handeni.

ambapo kulikuwa na rasilimali
za uwekezaji kama viwanda,
miundombinu ya usafiri, usafirishaji
na mashamba ya mkonge.

Kwa hali hiyo, hali ya maisha
ya wakazi wa Tanga ikaathirika,
shughuli za uchumi na uzalishaji
zikapungua, njia za mawasiliano
zikafifia. Kukawa na athari kadha
wa kadha kwenye nyanja za
kiuchumi na kijamii.

Hata hivyo, umma umeshuhudia
hatua kwa hatua, Serikali ikibuni
na kutekeleza miradi inayogusa
sekta mbalimbali zinazohusiana na
uchumi, biashara, maendeleo na
ustawi wa wananchi.

Uboreshaji wa njia kuu za uchumi
kama vile miundombinu ya usafiri
wa uhakika ikiwemo uwanja wa
ndege, bandari na barabara
bora zenye viwango vya lami
kuunganisha wilaya zote za mkoa
wa Tanga, mikoani na nchi jirani,
umeonekana na hivyo kuibua,
kukuza na kuendeleza shughuli za
kiuchumi.

Uwepo wa miradi mikubwa kama
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika
Mashariki (EACOP) kutoka Hoima,
Uganda hadi Chongoleani, Tanga,
ujenzi wa barabara ya Tanga —
Pangani — Sadaan — Bagamoyo
na uborekaji wa huduma kwenye
bandari ya Tanga, ni miongoni
ishara nzuri za ukuaji wa uchumi
wa mkoa huo.

Mageuzi ya na
uwezeshaji kwenye taasisi za
umma zinazoshughulikia nyanja za
uchumi wa mkoa kama vile kilimo
cha zao la mkonge, uanzishwaji
wa mazao mapya ya kimkakati na
huduma za jamii zinazohusiana
na afya, maji, nishati nakadhalika
,yameifanya Tanga kuwa ‘mpya’
katika ukuaji wa uchumi wake.

kiutendaji

Hii ni sawa na kusema, sasa mkoa
wa Tanga umefunguka zaidi huku
ikitliwa maanani kwamba ndio
mahali pekee palipo lango la kuu la
Afrika Mashariki.

Fursa zilizo wazi na ambazo
hazijadhirika kwa upana wake,
zinatarajiwa  kuibuliwa  kupitia
Kongamano la Kutangaza Fursa
za Uwekezaji lililofanyika mkoani
humo.

Miongoni mwa matarajio yaliyopo
sasa ni kwa mdau kuendelea
kutumia fursa ya mazingira bora
ya amani, utulivu yaliyopo, kuibua
biashara na huduma nyingi mkoani
Tanga, hali itakayochangia pia
ongeko la watu na muingiliano
katika nyanja mbalimbali za kijamii.

Ni wazi sasa kwamba, Kongamano
la Kutangaza Fursa za Uwekezaji
mkoa wa Tanga lilikuwa ni fursa
adhimu inayostahili  kuendelea
kuwatafakarisha wananchi, namna
watakavyoshiriki  na  kunufaika
kiuchumi, maendeleo na ustawi
wao.
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KONGAMANOLAUWEKEZAJILILIVYOTANGAZAZATANGA

Na Emma Kigombe, OMM TANGA

ongamano la Kutangaza
Kna Kuzindua Mwongozo

wa Fursa za Uwekezaji,
Biashara na Utalii mkoani Tanga,
lililofanyika Novemba 15 hadi 17,
mwaka jana, lilikuwa lenye ufanisi
mkubwa, likiwashirikisha wadau
kutoka sehemu tofauti za ndani
na nje ya nchi.

Waziri Mkuu, Mhe Kassim
Majaliwa, akiwakilishwa na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
(Mipango na uwekezaji ), Mhe
Profesa Kitila Mkumbo, alifungua
kongamano hilo, na kuzindua
Mwongozo wenye kuainisha fursa
za uwekezaji, biashara na utalii
zilizopo mkoani Tanga.

Miongoni mwa washiriki wa
kongamano hilo la pili mkoani
Tanga, baada ya jingine
lillofanyika miaka 10 iliyopita
walikuwa wawekezaji wa ndani
na wale wa nje na mabalozi wa
Tanzania waliopo nchi tofauti
duniani, walioshiriki pia kwa njia
ya mtandao.

Wengine ni Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk Ashatu Kijaji, Katibu
Mkuu Kiongozi wa Zanzibar,
Mhandisi Zena Ahmed Said,
waliowahi kuwa Wakuu wa Mkoa
wa Tanga, Mhe. Martine Shigila
(ambaye kwa sasa ni Mkuu wa
Mkoa wa Geita), Adam Malima
(Mkuu wa Mkoa wa Morogoro),
Mhe Waziri Kindamba (DART),
Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Aboubakar Kunenge na Mkuu
wa Wilaya ya Mwanga, Abdallah
Mwaipaya.

Akizungumza kwenye kongamano
hilo, Mhe Profesa Mkumbo
akasema Mwongozo uliozinduliwa
utahamasisha zaidi uwekezaji
wa ki-mkakati utakaochochea
maendeleo ya uchumi na kuweka
msisitizo katika uwekezaji
endelevu  unaowajibika  kwa
mazingira na manufaa kwa jamii.

A T AN TR LAFLITA

Waziri wa Ncho Ofisi ya Rais (Mipango na Uwekezaji), Mhe Prof
Kitila Mkumbo, akifungua Kongamano la Uwekezaji akihutubia
kwenye Kongamano la Kutangaza na Kuzindua Mwongozo wa

Uwekezaji, Biashara na Utalii mkoani humo.

Mhe Profesa Mkumbo alisema,
Mwongozo huo umeeleza
kwa kina fursa za kiuchumi
zinazopatikana mkoani Tanga na
ambazo zinaendana na dhamira
ya Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mhe Rais Dk
Samia Suluhu Hassan, katika
masualayabiasharanauwekezaji,
lengo likiwa ni  ‘kuifungua
nchi’ kwa kuwakaribisha
wawekezaji kwenye maeneo
mbalimbali ya kisekta nchini.

"Falsafa inayomwongoza Mhe
Rais Dk Samia Suluhu Hassan
katika masuala ya biashara na
uwekezaji ni kufungua nchi, fedha
hazitengenezwi na Serikali bali
zinatengenezwa na wawekezaji,
" alisema.

Aliongeza, “kwa hiyo kazi ya
Serikali tuliyoahidi ni kuweka
mazingira rafiki na mazuri,
ili watu wafanye biashara

itakayotengeneza ajira na watu
wapate kipato kupitia ajira hizo.”

Mhe Profesa Mkumbo alisema,
umuhimu wa sekta binafsi
unatokana na mchango wake
katika kutengeneza ajira ambapo
takwimu  zinaonyesha  kuwa
ajira 95 kati ya 100 zilizopo
nchini,zinatengenezwa na sekta

binafsi, wakati tano pekee
zinatoka serikalini na taasisi za
umma.

Mhe Profesa Mkumbo akaelekeza
mamlaka zinazohusika kwenye
mchakato wa uwekezaji nchini,
kuondoa urasimu usio wa lazima
kiasi cha kuwakatisha tamaa
wawekezaji wenye nia thabiti ya
kuwekeza katika sekta mbalimbali.

Pia, Mhe Profesa Mkumbo
akaziagiza mamlaka za Serikali
za Mitaa kutenga maeneo
mahususi kwa ajili ya uwekezaji,
na kuyawekea miundombinu
muhimu ikiwemo barabara, maiji
na umeme.

Kwa upande wa fursa za uchumi
wa buluu, Mhe Profesa Mkumbo
aliutaka mkoa wa Tanga usimamie
suala la uvunaji endelevu wa
mazao ya bahari, ili kila raia
anufaike na rasilimali hizo.

“Tanga ina kila aina ya samaki,
jielekezeni kufanya uvuvi
endelevu na kuongeza thamani
ya mazao ya bahari, ili kila mmoja
anufaike na uwepo wa bahari
na mazao yake,” alisema Mhe
Profesa Mkumbo.
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SAMIA ALIVYOIVUSHA BUMBULI KUTOKA HOSPITALLI,
NYUMBA ZA WATUMISHI HADI KUMILIKI JENGO

Jengo jipya la halmashauri ya wilaya ya Bumbuli mkoani Tanga.

Na Vumilia Ngajua, BUMBULI
almashauri ya wilaya ya
Bumbuli imetokana na

I Ihalmashauri ya wilaya ya

Lushoto Mwaka 2012, kama
ilivyotangazwa katika Gazeti
la Serikali na kuanza rasmi
Februari 2013.

Hiyo ilikuwa ni baada vya
kumegwa eneo la jimbo la
Bumbuli. Halmashauri hiyo ina
tarafa tatu za Soni, Mgwashi

vitongoji 673

Halmashauri ina eneo la ukubwa
wa kilomita za mraba 700.8
na sehemu kubwa yake ni
imezungukwa na safu za milima
ya Usambara, mito na mabonde.

Shughuli kuu za kiuchumi za
wananchi wa Bumbuli ni kilimo
na ufugaji, zao kuu la biashara
ni chai.

Mazao mengine ni ndizi,
kahawa, katani, viungo, miwa
na parachichi. Kwa mujibu wa
Sensa ya Watu na Makazi ya
mwaka 2022, Bumbuli ilikuwa na
watu 159,373.

Kutokana na halmashauri hiyo

kuwa changa, ililazimika kutumia
majengo ya hospitali ya kanisa
cha Mission, kata ya Bumbuli
kuanzia mwaka 2013 hadi 2015.

2015, halmashauri
ilihamia katika nyumba za
watumishi  zilizopo  kitongoji
cha Ugunga, kata ya Bumbuli
hadi Julai, 2023 ilipohamia
Kwehangala.

Mwaka

Kwa kupitia Serikali ya Mhe Dk
Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Bumbuli ilipokea
fedha kwa awamu hadi kufikia
Shilingi bilioni 5.6 kwa mwaka
wa fedha 2013/2014 kwa ajili ya
ujenzi wa jengo lake. Ujenzi huo
ulianza 2018/2019.

Julai, 2023 Halmashauri ilihamia
kwenye jengo jipya lililopo
kitongoji cha Dai, Kijiji cha
Kwehangala ambapo gharama
zake hadi kukamilika ni Shilingi
bilioni 6.1.

Jengo hilo la ghorofa mbili,
lina vyumba wvya ofisi 72,
vinavyotumiwa na wakuu wa
idara, vitengo, wasaidizi, Tume

ya Utumishi wa Walimu (TSC),
Mwenyekiti wa Halmashauri,
kumbi za za vikao na masijala.

Pia kuna vyumba vya mifumo,
mghahawa, chumba maalumu
cha kuhifadhia mitihani, matenki
manne ya kuhifadhia maji, tanki
la chini ya ardhi lenye ujazo wa
lita 75,000 na matanki matatu ya
juu yenye ujazo wa lita 15,000
kila moja, mifumo ya ulinzi na
usalama wa jengo.

Jengo hilo limezingatia mahitaji
ya watu maalimu ikiwemo
sehemu za kupita watu wenye
ulemavu.

Uwepo wa ofisi hiyo umesaidia
kurahisisha utendaji kazi wa
watumishi na kutoa huduma
bora kwa wakati, ambapo hapo
awali iliwawia vigumu watumishi
kutoa huduma bora.

Hivyo, manufaa ya jengo
hilo yanajumuisha uwepo wa
mazingira bora ya utendaji kazi,
ongezeko la motisha, ufanisi
wa utendaji kazi, huduma kwa
wananchi imesogezwa ambapo
kabla, wananchi walilazimika
kwenye Lushoto kupata huduma.

Nyingine ni kupunguza umbalina
gharama kwa wananchi kupata
huduma, kuboresha huduma za
kisekta kama vile kilimo, mifugo,
elimu, afya, usimamizi wa miradi
ya maendeleo, misitu, mazingira
na utawala.

Sehemu ya majengo ya zilizokuwa
ofisi za zamani za halmashauri ya
wilaya ya Bumbuli.
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NHC KUTUMIABILIONI1.7UJENZIWANYUMBATANGA

Mfano wa nyumba ya NHC itakayojengwa Mkwakwani mkoani Tanga.

Na Mashaka Mgeta, OMM TANGA

hirikalaNyumbala Taifa
S(NHC) linaendelea na

utekelezaji wa Mpango
Mkakati wake wa miaka 10,
miongoni mwa malengo
msingi ni ujenzi wa nyumba
300,000 kwa matumizi ya
makazi, ofisi na biashara.

Mfano wa nyumba ya NHC itakayojengw.

Mkakati huo ulioanza
kutekelezwa 2015 na kufikia
ukomo wake mwaka huu,
unahusishaujenziwanyumba
hizo kwenye maeneo ya
kimkakati kibiashara, mahali
palipo na mahitaji makubwa
kwa matumizi yake.

Meneja wa NHC Mkoa wa

a Mkwakwani mkoani Tanga.

Tanga, Mhandisi Mussa
Kamendu, amesema Tanga
ni  miongoni mwa mikoa
inayoguswa na utekelezaiji
wa mkakati huo ambapo,
kwenye mtaa wa Mkwakwani,
kunajengwa nyumba kwa

i matumizi hayo tofauti ya
biashara, ofisi na makazi.
Mhandisi Kamendu
amesema, ujenzi huo
utakaogharimu Shilingi
bilioni 1.7 utaanza

kutekelezwa Machi 10, 2025
na unatarajiwa kukamilika
ndani ya mwaka mmoja.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Kamendu, malengo yashirika
hilo ni kujenga nyumba zilizo
kwenye mfumo wa kuhimili
matumizi  tofauti, huku
zikiongeza thamani ya ardhi
na hadhi ya mahali pa ujenzi,
na mapato kwa shirika hilo.
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Sehemu ya Mapango ya Amboni mkoani Tanga.

Na Mwandishi wetu, NCAA.

iji la Tanga lillopo kaskazini
J mashariki mwa Tanzania,

lina historia kubwa katika
pwani ya Afrika Mashariki. Tanga
inajivunia kuwa mwenyeji wa moja
ya maajabu ya kiasili na historia,
yanayojulikana kama Mapango
ya Amboni.

Mapango haya yapo umbali wa
takribani kilomita tisa kutoka
katikati ya jiji la Tanga, na
yamejaa siri za zamani na za
kipekee, zenye urithi wa kijiografia
na hadithi zinazovutia kuhusu
chimbuko lake katika historia ya
Tanzania.

ASILI YA JINA “AMBONI”

Kwa mujibu wa simulizi za
wakazi wa eneo linalozunguka
mapango hayo, jina “Amboni”
lina uhusiano wa moja kwa moja
na Mama Mboni, mkazi wa eneo
hilo aliyekuwa na shamba kubwa,
akilima mazao mbalimbali.

Wakati wa ukoloni, wazungu
walipendezwa na eneo hilo na
walitaka kujenga kiwanda, huku
wakimteua Mama Mboni kuwa
msimamizi mkuu.

Kutokana na ugumu wa kutamka
jina lake, wakoloni walilitamka
vibaya na badala ya “Mboni,”
wakaita “Amboni”, jina ambalo
lilibaki na kuzoeleka hadi leo.

Mwaka 1892, kampuni vya
Amboni Limited iliyokuwa ikimiliki
mashamba ya Mkonge Kkatika
mkoa wa Tanga, ilimiliki eneo hilo
la mapango na kuanza kulitumia
kama sehemu ya kupumzikia.

Chimbuko la mapango hayo ni
mabadiliko ya nguvu za asili,
zilizobadilisha  maumbile  ya
miamba ya chokaa kipindi cha
Jurasiki (Jurassic period) miaka
milioni 150 iliyopita.

Kulingana na utafiti uliofanywa,
eneo hilo la Mapango lilikuwa

chini ya maji miaka milioni 20
iliyopita, na linakadiriwa kuwa na
ukubwa wa kilomita za mraba
234, lenye mazingira ya uoto wa
asili.

Serikali ya Tanzania ilianza
kutangaza eneo la mapango
hayo kuwa eneo la hifadhi mwaka
1922, mwaka 1937 Serikali
ilipitisha Sheria ya Mambo vya
Kale iliyofuatiwa na ile ya mwaka
1953, ambayo imesaidia kulinda
mambo ya kale.

URITHI WA KIJIOGRAFIA NA
KIHISTORIA.

Mapango ya Amboni yenye
umri wa zaidi ya miaka milioni
150 iliyopita na kuaminika kuwa
yalikuwa sehemu ya bahari katika
enzi hizo za kale, maji ya bahari
yalichonga mawe ya chokaa na
kuunda mandhari ya kuvutia ya
mawe Yyaliyokolea michoro vya
asili na miundo ya kushangaza.

Mwaka 1954, Mapango ya Amboni

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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HISTORIAYENYE SIRI ZA MAMILIONI YA MIAKA

yalitangazwa kuwa sehemu ya
urithi wa kitaifa, chini ya utawala
wa kikoloni.

Baada ya uhuru wa Tanganyika,
mapango Yyalihifadhiwa chini ya
wizara mbalimbali, hatimaye
mwaka 2019 yakakabidhiwa
rasmi kwa usimamizi wa Mamlaka
ya Hifadhi ya Ngorongoro
(NCAA) kwa ajili ya kuendeleza
uhifadhi, kuyalinda, kuboresha
miundombinu na kuyatangaza ili
kuendelea kuvutia wageni wengi
kiutalii.

AMBONI NA UHURU WA
TANGANYIKA

Katika harakati za kupigania uhuru
wa Tanganyika, wapigania uhuru
walitumia mapango haya kama
maficho yao dhidi ya wakoloni.

Njia za ndani ya Mapango ya
Amboni zina maunganisho mengi
ya asili, yaliyowaruhusu kujificha
na kupanga mikakati yao bila
kugundulika kwa urahisi na
maadui ama wapinzani.

Aidha, kwa jamii za wenyeji wa
Tanga walio jirani na mapango
hayo zikijumuisha makabila ya
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Wadigo, Wasambaa, Wabondei
na Wasegeju, waliyatumia kwa
matambiko ya mizimu tangu
Karne ya 16, na kufanya shughuli
za kitamaduni.

Mpaka sasa, baadhi ya sehemu
za mapango haya zinatumika kwa
shughuli za matambiko, ambapo
wenyeji huomba mvua, baraka na
ufumbuzi wa matatizo mbalimbali
ya kijamii.

UTALII

Kwa sasa, kati ya mapango
saba yanayohifadhiwa, matatu
yanatumika kwa shughuli za utalii.
Mawili kati ya hayo yanatumika
kwa utali wa kihistoria na
maumbile, huku moja likitumika
kwa shughuli za kitamaduni kwa
wenyeji wa maeneo hayo.

Watalii wanaotembelea Mapango
ya Amboni wanapata fursa
mbalimbali ikiwemo maelezo ya
kina kuhusu historia ya mapango
na hadithi zake za kuvutia,

kushuhudia maumbo ya ajabu ya
mawe yaliyoundwa na mabadiliko
ya kijiografia kwa mamilioni ya
miaka.

Pia watalii wanapata uzoefu
wa mandhari ya kipekee
yenye mwanga hafifu, wa asili
unaotengeneza mandhari ya
kichawi na watalii kujifunza jinsi
mapango haya yalivyohifadhiwa
na mchango wake katika uhuru
wa Tanzania.

Kwa mujibu wa takwimu za
NCAA, zaidi ya watalii 30,000 wa
ndani na wa kimataifa hutembelea
mapango hayo kila mwaka,
wakivutiwa na historia, simulizi,
magzingira asilia na ya kuvutia na
urithi wa utamaduni.

Mapango ya Amboni siyo tu
kivutio cha utalii, bali pia ni
hazina ya historia, utamaduni,
na jiografia ya Tanzania. Kwa
yeyote anayetamani kushuhudia
maajabu ya maumbile, kufuatilia
historia ya mapambano vya
uhuru, au kushiriki katika mila na
desturi za wenyeji na ni sehemu
inayostahili kutembelewa.

Karibu Tanga kutembelea katika
Mapango ya Amboni sehemu
ambapo historia, asili, na utalii
hukutana!

Sehemu ya Mapango ya Amboni mkoani Tanga.
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Na Selemani Shineni, LUSHOTO

amii zina misemo mingi
Jyenye kutafakarisha na

kutoa tafsiri tofauti, kadri
ya kusudio husika. Kwenye
makala haya, nitatumia misemo
kadhaa inayotoa inayoakisi
mafanikio ya utawala wa Mhe
Rais Dk Samia Suluhu Hassan
katika halmashauri ya wilaya ya
Lushoto mkoani Tanga.

Kwanza, Wasambaa wanasema,
‘nguvu ya mazi ni mawe’,
ikimaanisha ‘nguvu ya maiji
ni mawe’. Waingereza wana
msemo wao, ‘actions speaks
louder than words’ kwa tafsiri
isiyo rasmi kuwa, vitendo ni
muhimu zaidi kuliko maneno na
Waswahili wanasema, ‘kuona ni
kuamini’ wakati vijana mitaani

wanauliza, ‘kusoma huwezi,
hata picha huoni?’
Tuanze na Wasambaa

wanaposema ‘nguvu ya maji ni

Lame—n -2 e

Jengo la Mama na Mitoto.

mawe’ walimaanisha maji mengi
nayenye nguvu yakipita sehemu,
mawe yaliyopo kwenye njia ama
mkondo wa maji yanatumika
kama ushahidi wa kuwa maiji
yaliyopita sehemu hiyo, yalikuwa
na nguvu kiasi gani.

Kwa halmashauri ya wilaya
ya Lushoto, unapoizungumzia
miaka minne ya Mhe Rais Dk
Samia madarakani, ni kama maji
yenye nguvu yaliyoacha mawe
yamesimama kama ushahidi.

Kwa mukhtadha huo, maiji
yanakuwa kiwakilishi cha kazi
kubwaanazozifanyaMhe Rais Dk
Samia kuwatumikia wananchi,
wakati matokeo yanayohusisha
miradi mikubwa na huduma bora
kwa jamii, vinawakilishwa na
mawe yanayoonekana.

Mawe hayo ndio miundombinu
inayojengwa katika sekta
mbalimbali kama elimu, kilimo,
mifugo, afya, barabara, nishati,

FEBRUARI, 2025
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utalii, demokrasia, usawa, haki,
usafirinausafirishajinakadhalika.

Vitendo ni  muhimu Kkuliko
maneno, hili linathibitika katika
utawala wake unaoghubikwa
na maneno machache, lakini
vitendo kwa maana ya kazi,
zinazonekana kwa wingi na
kuwanufaisha Watanzania.

Inawezekana wapo wasioamini
hadi waone. Yapo mengi
yanayoonekana. Na kwa
wasiojua kusoma wakatakiwa
kuona hata picha, hiyo ni kwa
maana ya uhalisia wa vitu
na huduma za maendeleo
na ustawi kwa wananchi
vinavyopatikana katika utawala
wa Mhe Rais Dk Samia.

Mafanikio hayo ndiyo fahari ya
wakazi wa halmashauri ya wilaya
ya Lushoto, kwa kuwa miongoni
mwa  wanufaika  wakubwa.

Mathalani, katika Kkipindi cha

Inaendelea uk 33
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miaka minne hiyo, umeme
umfafika kwenye kata zote 33
vya Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Lushoto vimefikiwa na umeme.

Upande wa barabara ilikuwa
moja ya kuingia halmashauri
hiyo, yaani Lushoto - Soni
— Mombo, lakini sasa zipo
barabara nyingine za Hekcho
hadi Mkomazi, Mtae hadi Mnazi
na Ngulwi hadi Mombo.

Katika sekta ya maiji, tarafa
zote tano za halmashauri
hiyo kuna miradi mikubwa
ya maji inayotekelezwa au
imetekelezwa, ikiwa na lengo
la kutimiza azma ya Mhe Rais
Dk Samia kumtua Mama ndoo
kichwani. Sehemu ya miradi
hiyo ni ile iliyopo Magamba na

Kwenye elimu yapo mengi,
lakini kwa uwakilishi, watoto
wa Lushoto ni miongoni mwa
wanaonufaika na kusoma

kuanzia darasa la kwanza hadi
kidato cha sita bure, na wana
uhakika wa kupata mkopo wa
elimu ya vyuo vya kati na vikuu.

leleweke kuwa, kabla ya
Mhe Rais Dk Samia kuingia
madarakani, halmashauri ya
wilaya ya Lushoto ilikuwa
na shule 51 za sekondari,
zimeongezeka kufikia 60.

Katika sekta za kilimo na mifugo,
Lushoto imetoa mbolea vya
ruzuku kwa wakulima, pikipiki 35
na vishkwambi 42 kwa maafisa
ugani.

Pia kumefanyika ukarabati wa
skimu za umwagiliaji Mng’aro,
ujenzi wa mnada wa mifugo
Lunguza, ujenzi wa kituo
cha kukusanya maziwa na
usambazaji wa madume bora 20
ya mbegu kwa wafugaji katika
tarafa ya Umba.

Kwa upande wa afya, Lushoto
imepokea zaidi ya Shilingi milioni

FEBRUARI, 2025

807.55 za ukarabati wa hospitali
ya wilaya ya Lushoto.

Pia, vituo vya afyavimeongezeka
kutoka vinne hadi nane, zahanati
kutoka 46 hadi 66, ujenzi wa
nyumba za watumishi wa afya,
magari manne ya kubeba
wagonjwa naakinamama 231 na
watoto wachanga 34 wanufaika
kwa huduma za m-mama.

Lushoto imenufaika kwa
ukamilishwaiji wa jengo la Mama
na Mtoto, na ununuzi wa vifaa
tiba vilivyogharimu zaidi ya
Shilingi milioni 929.4.

Kwa haya machache,
halmashauri ya Lushoto chini
usimamizi wa Mkuu wa Wilaya,
Mhe Zephania Sumaye,
Mwenyekiti wa Halmashauri,
Mhe Mathew Mbaruku na
Mkurugenzi Mtendaji, Dk
Ikupa Mwasyoge, ‘mawe’
yameonekana kuashiria nguvu
ya maji. Ndiyo matokeo ya kazi
na utumishi wa Mhe Rais Dk
Samia kwa Watanzania.

Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, Mhe Zephania Sumaye.
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UTALII WA MAJINI UNAYOWEZA KUKUFIKISHA
KISIWA CHA TOTEN

Na Mwandishi Wetu, TANGA

Toten ni Kisiwa
kinachopatikana kwenye
hori ya Tanga katika bahari
yaHindi. Jinalakisiwahikichenye
mvuto wa Kipekee, linatokana na

lugha ya Kijerumani ‘Toteninsel’
ikimaanisha “Kisiwa cha Wafu.”

Simulizi za kimapokeo zinaeleza
kuwa, Wajerumani walitumia
jina hili walipoifanya Tanga
kuwa bandari muhimu ya koloni
lao katika ukanda wa Afrika
Mashariki, kwa sababu kulikuwa

na makaburi mengi kisiwani
humo.
Waingereza walipochukua

utawala kutoka kwa Wajerumani,
walikiita kisiwa hicho “Toten
Island” wakichukua “Toten”
kama jina ambalo hawakutafsiri
maana yake.

Kisiwa hicho kina eneo la
takriban hekta 16. Umbile lake
linaaminika kuwa na umbo la
tanga la kwenye jahazi.

Ndani ya kisiwa hicho kuna
magofu ya msikiti wa karne ya
17, na makaburi ya karne ya 18
na 19.

Pia, kuna vipande vya vyungu
vinayopatikana ndani ya kisiwa
hicho, ambavyo ni dalili ya
kwamba kilikaliwa na watu
walioondoka baadaye.

Inaelezwa kuwa, kisiwa hicho
ambacho kipo umbali mchache
kutoka bandari ya Tanga, pia
kilitumika  kuwatenga  watu
waliokuwa na magonjwa ya
hatari kama vile ukoma.

Kwasasakisiwahichokinatumika
kwa kazi ya kutembeza watalii
ambao husafirishwa kwa boti na
ngarawa kutoka pwani ya Tanga
hadi katika eneo hilo, kwa ajili ya
kujionea mambo mbalimbali ya
kihistoria yaliyomo.

BUSTANI YA JAMHURI

NI mahali penye mandhari ya
kuvutia kwa mapumziko ya mtu
mmoja, kikundi ama jumuiya ya

watu, ikipata upepo mwanana
kutoka bahari ya Hindi.

Mahali hapo ni bustani ya
Jamhuri maarufu kama
Forodhani, iliyo maridhawa,

pembeni mwa ufukwe wa bahari

Ukiwa unabarizi kwenye bustani
hiyo inayonakshiwa kwa
kiingereza kama Jamhuri Park,
pembeni yake kuna maktaba ya
mkoa wa Tanga.

Pia ni mahali unapoiona vizuri
mandhari ya kisiwa cha Toten na
bandari ya Tanga.

Miundombinu ya bustani
hiyo inajumuisha maeneo
mahususi ya kuketi kwa ajili ya
watu kupumzika na kupunga
upepo, mahali ambapo watu
wanaweza kunong’'onezana
pasipo walio jirani yao kusikia,
ama wakaongeza sauti kadri
wanavyotaka.

Bustani hiyo ni miongoni mwa
miradi ya halmashauri ya jiji la
Inaendelea uk 35
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Tanga, ukiwa umeboreshwa kwa
gharama za Shilingi bilioni mbili
za ufadhili wa taasisi ya Botnar
Fondation.

Lengo la mradi huo ni kuboresha
sehemu za mapumziko kwa
familia, na kuwa sehemu
inayotoa fursa ya biashara
zinazowapatia kipato wakazi wa
Tanga, hivyo kujikimu kimaisha.

Kwenye bustani hiyo kuna
huduma mbalimbali kama za
vyakula, vinywaji na michezo ya
watoto.

MAGOFU YA TONGONI NA
ZIARA YA VASCO DA GAMA

Ni  magofu ya waswahili
yaliyorekodiwa karne ya 15.
Magofu hayo ya msikiti na
makaburi arobaini yapo katika
kata ya Tongoni wilaya ya Tanga.

Tofauti na mwonekano wake wa
sasa, simulizi zinaeleza kuwa
Tongoni ulikuwa mji na kitovu
cha biashara cha waswahili,
uliostawi na kuheshimiwa sana
katika karne ya 15.

Mji  mkongwe wa Tongoni
ulianzishwa na waswabhili karibu
na karne ya 11, kama sehemu
ya majimbo ya miji mbalimbali ya
uswahilini iliyo kando ya pwani
ya Afrika Mashariki.

Vasco da Gama, baharia wa
Ureno, alitembelea mji wa
Tongoni kwa mara ya kwanza
Aprili 1498.

Alipata fursa ya kula machungwa
ya Kkienyeji kwenye miji huo,
ambayo alisema ni bora kuliko

yale kwao

Ureno.

yanayopatikana

Alifanya ziara ya pili mwaka
uliofuata, vyaani 1499 na
alikaa siku 15 mijini Tongoni.
Magofu ya miji wa kale wa
Tongoni yako chini ya Idara ya
Mambo ya Kale Tanzania iliyopo
kwenye Wizara ya Maliasili na
Utalii. Yapo wazi kwa umma.

UWEKEZAJI WA KITALII

Uwekezaji kwenye maeneo ya
sekta ya utaliiunajumuisha ujenzi
wa miundombinu ya Kkusaidia
utalii kama hoteli zilizopo kwenye
fukwe za bahari ya Hindi kama
vile Chongoleani, Mwambani,
Tongoni na Mwarongo.

'! Pia, kwenye fukwe za Tanga

kuna utali wa kuendesha
mashua za mashindano ya
baharini, kuogelea kwa kupiga
mbizi, utalii wa utamaduni wa
wenyeji wa Tanga na mwenendo

| wa maisha yao kwa jumla.

PANGANI NA WINGI WA
VIVUTIO VYA UTALII TANGA

PANGANI ni mji uliopo ufukweni
mwa bahari ya Hindi kati ya Dar
es Salaam na Tanga. Kwa mujibu
wa Sensa ya Watu na Makazi
ya Mwaka 2022, Pangani ina
watu 75,642.

Miji huo una historia ndefu, hasa
kwa sababu kuna bandari nzuri
ya asili inayofaa kwa majahazi
madogo.

Majengo mbalimbali ya kale ni
ishara ya historia ndefu ya miji
huo. Historia hiyo inapambwa na
boma lililojengwa na waarabu wa
Unguja na kutumiwa na wakoloni
wa kijerumani na kiingereza, na
pia kuna nyumba za waswabhili.

Eneo la mji limegawinywa katika
kata mbili ambazo ni, Pangani
Mashariki (pamoja na miji wa
kihistoria) na Pangani Magharibi.

Mji wa Pangani upo kando ya
hori ya bahari ya Hindi, mahali
ambapo Mto Pangani unaishia.
Hori ina upana wa kilomita tano,
ikiingia nchi kavu umbali wa
kilomita mbili na nusu.

Mdomo wa mto Pangani una
upana wa mita 300 - 500 kilomita
kadhaa ndani ya nchi kavu, na
hivyo ni bandari salama kwa
jahazi ndogo.

Mji wa Pangani ulianzishwa
upande wa Kaskazini wa mdomo
wa mto Pangani kwenye pwani,
katikati ya visiwa vya Unguja
na Pemba. Bandari ya Pangani
inafikiwa na jahazi ndogo.

Ndani ya mdomo wa mto
Pangani, merikebu zilikuwa
salama hata wakati wa dhoruba
baharini.

Uzuri wa bandari hiyo ulikuwa
msingi wa kustawi kwa mji kama
kituo cha safari kwenye pwanina
mahali pa biashara kati ya bara
na visiwa vya Unguja na Pemba.

Sehemu ya bahari ya Hindi
kwenye pwani ya wilaya ya
Pangani na maeneo ya fukwe na
ukanda huo, yanaweza kupanua
wigo wa biashara ya utalii
wenye kuhusisha utamaduni
na mazingira, kwa kupumzika
ufukweni, kucheza michezo
mbalimbali ya baharini kama
kupiga mbizi.

Pia kuna kuzamia, kuogelea,
uvuvi wa mashindano, kulala
mchangani, mashindano ya
mbio za ngarawa na mashua,
kupiga picha na kufanya pikiniki
kutokana na kuwa na fukwe
nzuri zenye mchanga msafi usio
na tope.

Maeneo hayo yanawezesha
watalii kutembea masafa mafupi
na marefu, kubarizi upepo
mwanana, uvuvi wa kienyeji kwa
¢ Inaendelea Uk 36
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ngarawa na uvuvi wa kibiashara
ili kutosheleza soko la ndani
na nje, kilimo cha mwani na
hoteli nyingi zinazohitaji samaki
wa kutosha kwa ajili ya watalii
wanaofika Pangani.

Kwa kuwatumia waongoza
watalii wenye ujuzi na kazi hiyo
kutoka kwenye Kituo cha Utalii
Pangani, watalii wa nje na ndani
ya nchi huoneshwa maeneo ya
kihistoria ya mji mkongwe wa
Pangani na ukuta wa bahari.

Piakunaminarayamakumbusho,
majengo ya kihistoria ujenzi wa
mawe na chokaa yenye nakshi
na milango ya kuvutia, misikiti,
uwanja wa Uhuru, magofu na
makaburi ya chimbuko la mji wa
Pangani ya Mhembo, Kumba,
Bweni na miji mingine maarufu
ya kale ya Ushongo, Kipumbwi,
Mkwaja na Buyuni.

HAUJAWAONA KASA WA
KIJANI? NENDA KISIWA CHA
HIFADHI YA MAZIWE

KISIWA cha hifadhi ya Maziwe ni
maarufu kwa utalii wa kuangalia
kasa wa kijani wanapokwenda
kutaga.

Kisiwa hicho ni maarufu pia
kwa michezo ya kupiga mbizi,
kuogelea, kupiga picha,
kulalamchangani, kuona nguva
na kuona samaki wa aina
mbalimbali.

Utalii kwenye kisiwa hicho
unakuwezesha kuona maisha
na ekologia vya bahari,

matumbawe na kufanya utafiti.

Usafirishaji wa watalii kwenda
kisiwani unaongeza pato Ila
Serikali na uchumi wa wananch.

MTO PANGANI

MTO huu maarufu maji yake
yanatokea mlima mrefu barani
Afrika wa Kilimanjaro.

Ni mto pekee wenye maji safi
unaoingiza maji yake kwenye
bahari ya Hindi.

Watalii wanapenda kusafirishwa
katika mto huu kwa kutumia
mashua, ili kuona uoto wa
mikoko, ndege wa aina
mbalimbali, wanyama wadogo
kama kima, tumbili, mbega
na wanyama wakubwa kama
mamba, viboko, samaki, kamba
na ufugaji wa kaa kwenye
mikoko ambayo ina ikolojia ya
pekee ya mazalia ya viumbe hao
na uvuvi wa asili.

Mto Pangani pia ni chanzo cha
umeme wa maji katika mji wa
Hale, wilaya ya Korogwe.

HIFADHI YA TAIFA YA
SAADANI

HIFADHI ya Taifa Saadani ni
miongoni mwa vivutio vya utalii
mkoani Tanga.

Hifadhi hiyo ipo Kusini mwa
mkoa wa Tanga, unapopakana
na wilaya ya Bagamoyo na
makao yake makuu yako katika
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wilaya ya Pangani maeneo ya
Mkwaja.

Hifadhi ya Saadani ina miti
mingi ya miombo, migungana
na mikoko inayoota kwenye
mito inayoingia bahari ya Hindi.
Watalii wakifika kwenye hifadhi
hii wanapokewa na waongozaji
watalii wenye ujuzi na weledi na
kuna hoteli za kuvutia kando na
ndani ya hifadhi.

Wanyama wa aina mbalimbali
kama simba, tembo, chui,
nyani, punda milia, nyati, nyoka,
vipepeo, nyuki na ndege wa aina
mbalimbali wanapatikana ndani
ya hifadhi hiyo.

Kwenye hifadhi hiyo, watalii
wanaifurahia kuona maisha ya
viumbe wa baharini na mbuga
za wanyama, wakiwemo kasa
wa kijani kwenye mazalia ya
kasa Madete.

HIFADHI YA MSITU WA AMANI

HIFADHI ya Msitu wa Amani
iliorodheshwa rasmi mwaka
1997 kwa ajili ya kulinda
wanyama na uoto wa flora na
fau.

Katika hifadhi hiyo, upande
wa Mashariki na Magharibi ni
milima ya Usambara ambayo
ni sehemu muhimu kwa viumbe
hai.

Hifadhi ya  Msitu  Amani
inajumuisha makazi ya misitu ya
tropiki yenye mawingu. Hifadhi
hiyo imekuwa kivutio kizuri cha
utalii, kwani imezidi kukua na
kuongezeka.

Eneo hili la hifadhi lililopo katika
wilaya za Muheza na Korogwe
mkoa wa Tanga, lina makundi
makubwa ya ndege, vipepeo na
miti ambayo mingine hupatikana
katika hifadhi hii tu.

Pia kuna nyani weupe, weusi na
wa rangi ya buluu.
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Kwenye hifadhi hii kuna aina
tisa za mimea jamii ya violeti na
ndege kama bundi na tai aina ya
Nduk Eagle owl wanaopatikana
katika hifadhi hiyo pekee.

MSITU WA MAGOROTO
MAGOROTO ni msitu maarufu

wa kitropiki unaopatikana
kwenye wilaya ya Muheza
mkoani Tanga.

Awali, msitu huo ulikuwa
mashamba ya watawala
wa kijerumani na baadaye
ukahifadhiwa kama sehemu
muhimu yenye uoto wa asili.
Upekee wake ni kuwapo

kwa ziwa lililotengenezwa na
binadamu lenye viumbe hai
mbalimbali, wakiwamo samaki.

Msitu huu wenye ukubwa wa
ekari 591 na ziwa la maji safi,
ulifunguliwa mwaka 1896 na
watawala wa kijerumani kama
shamba la kwanza la kibiashara
Afrika Mashariki.

Kwa mara ya kwanza, shamba
hilo lililimwa zao la mpira baada
ya kushindwa kulima kahawa
na chai, na baadaye kulimwa
michikichi mwaka 1921.

Eneo hilo lilichukuliwa na
wazawa ‘kundila Amboni’ mwaka
1940 na kilimo cha michikichi
kilisitishwa baada ya kuwapo
ushindani kutoka Malaysia na
Indonesia.

Baada ya hapo, msitu wa
Magoroto ulihifadhiwa mpaka
leo kwa kuzingatia upekee na
uzuri wake.

Pamoja na kupakananamsituwa
Mlinga, Magoroto inatengeneza
‘vipande’ vya milima vya
Usambara ambayo inafahamika
kwa uzuri na upekee wa uoto wa
asili.

Msitu wa Magoroto unafahamika
zaidi kwa uwapo wa ndege wa
pekee, ambapo Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (Unesco) na Chama
cha Uhifadhi Wanyamapori
wamechukua jukumu la uhifadhi
wa misitu hiyo nchini.

SAFU YA MILIMA YA
USAMBARA

MILIMA ya Usambara ni sehemu
iliyoinuka upande wa kaskazini
mashariki mwa Tanzania.

Ni milima kunjamano, yaani
milima iliyoshikana kutoka mlima
mmoja mpaka mwingine.

Wenyeji wanaoishi maeneo hayo
ni wasambaa. Safu ya milima
hiyo imeenea kuanzia wilayani
Korogwe kuelekea kaskazini
mpaka karibu na milima ya
Upare.

Safu hiyo inajumuisha milima
ya Bumba, Chambolo, Dindila,

Gombelo, Gonja, Kagambe,
Kilanga, Kilimandege,
Kwagoroto, = Kwashemhambu,

Magamba, Makanja, Mashindei,
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Matundsi, Mavumbi,
Miomboza Myanko, Mzinga,
Mzogoti, Nengoma, Shagein,

Shemausha, Sungwi na Zumbu.

Milima ya Usambara ni sehemu
ya milima ya Tao la Mashariki,
ambayo inaanzia kusini mwa
Kenya hadi kusini mwa Tanzania.

Miinuko hiyo ilitokea takribani
miaka milioni 100 iliyopita,
ikitengeneza milima na mabonde
kwenye mstari wa zamani wa
mabonde.

Milima hiyo inainuka juu ya
tambarare zinazozunguka kama
safu za pwani na hupata mvua
za monsuni, zinazonyesha
kwenye bahari ya Hindi.

SAFU YA MILIMA YA
USAMBARA

HIFADHI ya Taifa ya Mkomazi
ipo katika mikoa miwili ya
Kilimanjaro na Tanga, ndani ya
wilaya za Same na Lushoto.

Hifadhi hiyo ilianzishwa mwaka
1951 kama Pori la Akiba,
lililotengwa kutoka katika pori
kubwa la akiba la Ruvu.

Ina ukubwa wa kilometa za
mraba 3245 (kilometa za mraba
2010.4 ni Mkomazi na kilometa
za mraba 1224.1 ni Umba).

Pori hili lilipendekezwa kuwa
hifadhi ya taifa kwa misingi ya
kunusuru maeneo na rasilimali
zilizomo, kutokana na matumizi
yasiyoendana na uhifadhi kwa
ajili ya kizazi cha sasa na kijacho.

Kwenye hifadhi hiyo, kuna
wanyama na ndege wa aina
mbalimbali wakiwamo mbwa
pori na vifaru weusi walioingizwa
kutoka Afrika Kusini.

Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi iko
Kaskazini mwa Tanzania, kati
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ya Moshi na Tanga. Ipo katika
mazingira mazuri yenye milima
ya Pare na Usambara juu ya
mipaka yake.

Kulingana na hali ya hewa,
Mlima Kilimanjaro unaweza
pia kuonekana kutoka kwenye
bustani.

Hifadhi hii ina zaidi ya kilomita
za mraba 3,234 (hekta
323,400), na inatawaliwa na
uoto wa Acacia- Commiphora;
inapakana na mbuga ya taifa ya
Tsavo Magharibi ya Kenya.

Eneo linalojulikana kwa jina
la ‘Mkomazi’ ni muungano wa
mapori mawili ya awali, pori
la akiba la Umba upande wa
Mashariki (wilaya ya Lushoto,
mkoa wa Tanga) na pori la
akiba la Mkomazi upande wa
Magharibi (wilaya ya Same,
mkoa wa Kilimanjaro).

Baadhi ya nhyaraka hifadhi hiyo
inatajwa kama mapori ya akiba
ya Mkomazi-Umba.

WELCOME TO MKOMAZI NaTi
1OMF_“F BLACK

-

-
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Kwa upande wa wanyamapori,
Mkomazi ni hifadhi pekee
Tanzania ambayo unaweza
kuona aina adimu za Sahel
Biosphere, ukanda wa nusu
ukame unaonyoosha kusini
kutoka Jangwa la Sahara.

Hizi ni pamoja na kudu kudu,
gerenuk na beisa oryx.

Ardhi tambarare na pana ya
Mkomazi, inazopakana na
milima ya Pare na Usambara,
hutoa fursa ya kutazama
makundi makubwa ya wanyama
kwenye mandhari ya kuvutia.

Pia Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi
ni kivutio kizuri kwa watazamaiji
wa ndege. Zaidi ya aina 450
za ndege zimerekodiwa,
ikijumuisha ndege maalumu
kama vile Shelley’s starling na
tchagra wenye milia.

Pia ni mahali pekee Tanzania
ambako unaweza kuona ndege
aina ya vulturine guineafowl.
Ndege wakubwa wa ardhini
kama mbuni, kori bustard, ndege

ONAL PARK
"4INOS = =

katibu na pembe ya kusini ni
kawaida sana kwenye nyanda
za nyasi.

Aina ya ndege zinazohama
kama vile roller za Ulaya zipo
kuanzia Novemba hadi Aprili.

Historia ya hifadhi ya taifa ya
Mkomazi, kama ilivyo kwa
hifadhi nyingi za taifa na mapori
ya akiba, ni ya mashindano,
huku washindani wakuu wakiwa
ni wapangaji wa uhifadhi wa
serikali na watumiaji wa rasilimali

Mkomazi ilipoanzishwa kwa
mara ya kwanza, familia
kadhaa =za wafugaji kutoka

kabila la Parakuyo ziliruhusiwa
kuendelea kuishi humo na
maelfu ya ng’'ombe, mbuzi na
kondoo.

Serikali ya kikoloni ya wakati
huo iliwaruhusu kuishi huko
kwa sababu walikuwa wamekaa
katika eneo hilo kwa miaka mingi,
na walifikiriwa kutotishia uadilifu
wa ikolojia ya hifadhi hiyo.

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga, walipotembelea Hifadhi ya

Mkomazi hivi karibuni
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe Dk Batilda Burian (katikati) akiwa jukwaani na baadhi ya akina mama
walioshiriki Tamasha la Urithi hivi karibuni.

Na Mashaka Mgeta, OMM TANGA

Tanga waja leo, kuondoka
ni maajaliwa. Hiyo ni kauli
inayobeba dhima yenye
kutafsiri  utamaduni  msingi,
unaofungamanishwa na mila
na desturi za wakazi wa mkoa
huo unaosifika kwa ustaarabu,
ukiwa ni miongoni mwa maeneo
yaliyopo kwenye ukanda wa
pwani ya Bahari ya Hindi.

Makabila makubwa ni
Wasambaa wanaopatikana zaidi
kwenye maeneo yenye safu ya
milimani ya Usambara katika
wilaya za Muheza, Korogwe na
Lushoto.

Wazigua waliopo zaidi kwenye
wilaya ya Handeni na sehemu za
wilaya za Korogwe na Pangani;
huku Wabondei wakiwepo zaidi
Muheza na sehemu za Pangani;
na Wadigo wanaoaminika kuwa
wengi kwenye jiji la Tanga na
sehemu za wilaya ya Muheza.

Utamaduniwa Tangaunaoundwa
na mambo kadha wa kadha
yenye kunakishsha mahusiano
ya watu, burudani na stadi za
maisha, unajumuisha ujuzi wa
mapishi ya vyakula vya asili na
vile vya ubunifu wa kitamaduni.

Vyakula hiyo ni kama Vvile
maharage ya kukata, ndizi za
mkono wa tembo, yai la jicho
la mke mwenza, chapatti za
kurasa na chai ya kukaanga
na zile zinazotengenezwa kwa
nazi, pilipili na nanasi, manukato
yenye harufu nzuri zinazofaa
kwa matumizi tofauti vya
binadamu kama vile mikutano
na kwenye mapumziko na uturi
yenye manukato.

Pia kuna michezo ya kama
bao, kuruka kamba, mdako,
na burudani za jadi ikiwemo
Baikoko, Mdumange na Kijamvi.

lli kutambua kuwa upo katika
mkoa wa Tanga, haikwepeki

kubaini aina ya  mavazi
yakiwamo ya vijora, viguberi,
madera na baibui yanayotumiwa

na wanawake na kanzu,
baraghashia na msuli kwa
wanaume.

Mambo hayo na mengine

ambayo hayajatajwa kwenye
makala haya, yanabeba maana
halisi ya utamaduni wa Tanga
na hivyo kuhitaji kutunzwa,
kuendelezwa ili yarithishwe kwa
kizazi hata kizazi.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Mhe Balozi Dk Batilda Burian,
Desemba 24,2024 alitangaza
kufanyika kwa Tamasha Ila
Urithi Tanga, akishirikiana na
wadau wengine, wakiwemo
halmashauri za wilaya, miji na
jiji, wajasiriamali na wawekezaji
katika tasnia za utalii, biashara,
uvumbuzi, wasanii na wabunifu.

Mhe Balozi Dk Batilda, alisema
Inaendelea uk 40
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lengo kuu ni kutunza
na kutengeneza jamii
inayochangamkia fursa za urithi
wa utamaduni katika mandhari
nzuri ya mkoa huo na ukanda
wa pwani kwa ujumla.

Tamasha hilo likawaleta pamoja
watu kutoka mikoa na nchi

mbalimbali, wakiwakilisha
nyanja zote za  maisha,
kusherehekea, kukuza urithi,
kuheshimu mila, tamaduni ,

desturi na kukumbatia ubunifu
na uzalendo uliopo nchini.

Mhe Balozi Dk Batilda akasema
Tanga ni kitivo cha utamaduni na
biashara, hivyo kuufanya mkoa
huo kuwa mahali pazuri kwa
tamasha hilo na mandhari yake
ya kuvutia usanifu wa kihistoria
na uwekezaji.

Mambo mengi mazuri yenye
kuvutia, kuburudisha, kufundisha
na kurithisha utamaduni wa
Tanga yakafanyika wakati wote
wa tamasha hilo ikiwemo ngoma
za asili, maonesho ya vyakula
vya asili ya Tanga, ziara za
kihistoria, sanaa, ustaarabu
wa pwani, uchumi wa buluu
na kazi za ubunifu wa bidhaa
zinazotengenezwa kwa kutumia
katani na ukindu.

Tamasha hilo likahusisha pia
burudani asilia na usiku wa
khanga za kale, usiku wa
alwatan, usiku wa mvuvi. Vyote
hivyo vitapambwa na mavazi ya
asili kama khanga za kale, baibui
la ukaya, misuli na barakhashia.

CHAI YA KUKAANGA

Aina ya chai zisizopatikana
kwenye maeneo mengine ya
nchi, ni miongoni mwa bidhaa
zilizolifanya tamasha hilo
kuwa la kipekee, na kuwaalika
watu wengi zaidi kushiriki ili
kuzishuhudia na kunywa chai
hizo.

Zilikuwepo zinazotengenezwa
kwa nazi, pilipili na chai ya
kukaangwa.

Mamia ya wakazi wa jiji hilo
wakiwemo wageni kutoka nje ya
nchi, waliongozwa na Balozi wa
Japan nchini, Yashushi Misawa,
wakafika kwenye viwanja vya
Kituo cha Urithi Wetu kushiriki
tamasha hilo.

Wabobezi wa tasnia vya
utamaduni, akiwemo mtafiti wa
lugha, Njaidi Membe wakapata

fursa ya kuwasilisha mada
miongoni mwa hizo ikihusu
Chimbuko la Makabila na

Matumizi Sahihi ya Lugha ya
Kiswahili

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi mkoa wa Tanga,

Kwenye orodha vya upekee
wa Tanga, hauwezi kuacha
kuyataja magofu na mitaa yake
yenye namba kuanzia 1 hadi
21, iliyokuwepo tangu enzi za
ukoloni. Mitaa hiyo na namba
husika inaendelea  kudumu
hata sasa, ingawa haipewi
kipaumbele  kikubwa katika
maelezo  yanayobebwa na
historia ya mali kale za mkoani
humu.

Tamasha la Urithi wa Tanga
likaibua asili na umuhimu wa
mitaa hiyo, lakini kwa tahadhali
kwamba, mitaa hiyo pekee,

haiwezi kuwa kielelezo cha utitiri
wa mambo ya kale yanayoashiria
ama kuakisi
Tanga.

utamaduni wa

walipotembelea Hifadhi ya Mkomazi

L
"l

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mhe Balozi Dk Batilda Burian (wa pili

=
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kulia), akizungumza na wageni kutoka nje ya nchi walioshiriki
Tamasha la Urithi mkoani humo.
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MRADI WA MIJI 28 UNAFUTA
CHANGAMOTO ZA MAJI TANGA
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Ujenzi wa miundombinu ya kuchakata maji inayojengwa Mswaha Darajani, Korogwe ikiwa ni sehemu
ya mradi wa Maji kwenye Miji 28 nchini.

Na Mwandishi Wetu, OMM TANGA

IAKAkadhaailiyopita,
Mviongozi wa Serikali

walipoutembelea
mkoa wa Tanga hasa
kwa kutumia usafiri wa
barabara, kisha kusimama
Mkata katika wilaya ya
Handeni, jambo lililotarajiwa

kwa haraka ni kuwaona
wananchi wameshika
madumu, wakiashiria

kuwepo kero ya maji mkoani
humo.

Wakati huo, hali vya
upatikanaji maji haikuwa ya
uhakika kiasi cha kuwafanya
wananchi hao kutembea
umbali mrefu, wakitafuta
rasilimali hiyo muhimu kwa
maisha ya binadamu.

hatua,
Serikali ikabuni, kuibua
na kutekeleza miradi
mbalimbali ya maji ikiwemo
uwekaji mtandao wa
mambomba kutoka vyanzo
tofauti vya uzalishaji maiji,
uchimbaji wa mabwawa
makubwa ya kisasa,
uboreshaji wa miundombinu
chakavu ya usambazaji
maji, miongoni mwa
hatua nyinginezo nyingi.

Hatua kwa

Nia njema hiyo ya Serikali
kwa wananchi wake
imekwenda mbali zaidi kwa
kuziunganisha wilaya za
Handeni, Korogwe, Muheza
na Pangani kwenye mpango
mkubwa ulio mahususi wa
miji 28 nchini, kupata mradi

wa maji safi na salama.

Kwa mkoa wa Tanga, mradi
ulio chini ya Wizara ya Maji
kupitia mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira
Handeni (HTMWSSA)
utagharimu Shilingi bilioni
171 zilizotolewa na Serikali
ya India kama mkopo wa
masharti nafuu .

Mkurugenzi
HTMWSSA,
Yohana Mgaza, alisema
mradi huo wa miezi 32
unaotarajiwa kukamilika
Desemba 10, 2025,
unaohusisha kutoa maji
Mto  Pangani kwenda
kwenye miji ya Handeni,

Inaendelea uk 42

Mtendaji wa
Mhandisi
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Korogwe, Muheza na
Pangani unatekelezwa na
Mkandarasi M/s JWIL Infra
Limited.

Mhandisi Mgaza alisema,
mradi huo  utaongeza
uwezo wa kuzalisha maji
kutoka mita za ujazo 5,500
hadi 52,000 kwa siku na
utatimiza mabhitaji ya maji
kwa miaka 20 ijayo.

Kwa mujibu wa Mhandisi
Mgaza, kazi zilizopangwa

kufanyika kwenye mradi
huo ni pamoja na ujenzi wa
dakio lenye ukubwa wa lita
milioni 52 kwa siku, kutoka
katika chanzo cha mto

Mswaha Darajani.

Nyingine ni chujio lenye
ukubwa wa lita milioni
51 kwa siku, nyumba za
watumishi eneo la chuijio,
ofisi, vituo viwili vya
kusukumia maji kwenye
kata za Kwamatuku na
Sindeni wilayani Handeni.

Kwa mujibu wa Mhandisi

FEBRUARI, 2025

Mgaza, kazi nyingine ni
ulazaji wa bomba kuu la
maji lenye kipenyo kati ya
milimita 150 hadi 800 na
urefu wa kilomita 188 kutoka
Handeni hadi Pangani.

Pia kuna matenki nane
ya kuhifadhi maji yenye
ukubwa tofauti kuanzia lita
200,000 hadi 2,000,000
kwenye maeneo ya
Vibaoni, Bongi na Segera

(Handeni), Kwafungo na
Kilulu (Muheza), Ubanga,
Madanga na Boza
(Pangani)

Tenki la kuhifadhi mayji lililopo eneo la Vibaoni wilayani Handeni.
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TANGA: MKOA WENYE FURSA NYINGI ZA UWEKEZAJI

Mchimbaji mdogo wa madini kwenye mgodi wa Kwandege wilayani Handeni, Godfrey Bitesigirwe
(aliyenyoosha mkono) akitoa maelezo kwa Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Mhe Albert Msando (wa

Na Mwandishi Wetu, OMM TANGA

KOA wa Tanga unajulikana
M zaidi kwa kuwa ufukweni

mwa bahari ya Hindi, lakini
taarifa zinazohusu fursa zake
nyingi bado hazijawafikia watu
kwa kiwango kinachoweza kubadili
kwa haraka fikra zao kuhusiana na
mkoa huo.

Tanga ina fursa za uwekezaji
ikivamo rasilimali kama madini
na misitu, ardhi, bahari, bandari,
mali kale, fukwe nzuri na mbuga
za wanyama kwa utalii ndani ya
eneo lake la kilomita za mraba
2,764,534 lenye pwani na milima
ya ndani kama Usambara. Kati
ya hizo, hekta 1,893, 356 zinafaa
kwa kilimo na hekta 686,556 bado
hazijatumika.

Wakazi wengi hutegemea kilimo,
ufugaji na uvuvi. Kati yao, zaidi
ya asilimia 80 wamejikita katika
kilimo, maliasili, utalii na wanaoishi
maeneo ya mwambao wa bahari ya
Hindi wanajishughulisha na uvuvi
mdogo mdogo.

kwanza kulia).

Kwa mujibu wa Mwongozo wa
Fursa za Uwekezaji Tanga, mkoa
huo umeanisha maeneo makuu
sita kwa ajili ya fursa za uwekezaji
ambayo ni, uanzishaji wa maeneo
maalumu kwa ajili ya ujenzi wa
viwanda na kilimo.

Mengine ni ujenzi wa viwanda
vya kuchakata mazao ya kilimo,
kiimo cha biashara, bidhaa za
maliasili, uwezeshaji na maeneo
ya kutoa huduma kama vile hoteli,
utalii, maduka, benki, masoko ya
kisasa, maghala na wawekezaji
wanakaribishwa kuwekeza katika
maeneo hayo.

Wakazi wengi hutegemea kilimo,
ufugaji na uvuvi. Kati yao, zaidi ya
asilimia 80 wamejikita katika kilimo,
maliasili, utalii na wanaoishimaeneo
ya mwambao wa bahari ya Hindi
wanajishughulisha na uvuvi mdogo
mdogo.

Kwa mujibu wa Mwongozo wa
Fursa za Uwekezaji Tanga, mkoa
huo umeanisha maeneo makuu
sita kwa ajili ya fursa za uwekezaji

ambayo ni, uanzishaji wa maeneo
maalumu kwa ajili ya ujenzi wa
viwanda na kilimo.

Mengine ni ujenzi wa viwanda
vya kuchakata mazao ya kilimo,
kiimo cha biashara, bidhaa za
maliasili, uwezeshaji na maeneo
ya kutoa huduma kama vile hoteli,
utalii, maduka, benki, masoko ya
kisasa, maghala na wawekezaji
wanakaribishwa kuwekeza katika
maeneo hayo.

Wilaya ya Tanga

Miongoni mwa fursa zilizopo ni
maeneo maalumu kwa ajili ya
ujenzi wa viwanda vya kuzalisha
bidhaa mbalimbali katika maeneo
ya Gofu Chini, Pongwe, Amboni,
Pingoni (Maweni) na Neema katika
barabara ya Pangani. Kuna jumla
ya viwanja 282 vyenye ukubwa wa
wastani wa ekari kati 1.5 hadi 6.5
kwa kila kiwanja katika maeneo
hayo kama ifuatavyo:-

Inaendelea uk 40
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Eneo la Viwanda la Kange

Eneo hili lina ukubwa wa hekta
34.5 ambapo jumla ya viwanja
55 vinamilikiva na Shirika la
Maendeleo la Taifa (NDC).

Viwanja hivi vipo umbali wa
kilomita saba kutoka Tanga mjini
kwenye barabara ya Tanga -
Segera, ambapo limemilikishwa
kisheria kwa NDC.

Eneo la Viwanda EPZA

Eneo hili lina ukubwa wa hekta
1,300 ambalo lipo eneo la Neema,
kandoni mwa barabara ya Tanga
Pangani, na limepimwa ila bado
halijaendelezwa.

Wilaya ya Korogwe

Korogwe pia ina fursa nyingi
yakiwemo mazingira mazuri kwa
ajili ya bandari kavu. Pia kuna
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
ujenzi wa viwanda vya usindikaji wa
mazao ya kilimo na mifugo, hekta
2,000 limeainishwa na kutengwa
katika kata ya Mgombezi kwa ajili
ya EPZ.

Wilaya ya Handeni

Handeni inafaa kwa uwekezaji
katika sekta mbalimbali, Miongoni
mwa hizo ni viwanda hasa vya
uchakataji mazao ya kilimo.
Kwenye kata ya Mkata (hekta 200),

kata ya Segera (hekta 901).

Kata zilizopo pembezoni mwa
barabara  Segera-Chalinze ni
maarufu kwa madini, kilimo cha
machungwa na mananasi.

Wilaya ya Muheza

Ina fursa nyingi hasa katika viwanda
vya kuchakata mazao ya kilimo na
matunda. Miongoni mwa maeneo
yaliyopo ni Songa, Kilulu, Mkuzi,
Kwafungo na Makole.

Maeneo kwa ajili ya ujenzi wa
viwanda pia yanapatikana katika
kata za Bwebwera, Ngomeni na
Kicheba ambako halmashauri
imetenga maeneo kwa ajili ya
ujenzi wa viwanda.

Madini ya dhahabu yanapatikana
Sakare, Kicheba, Amani na
Mbambara na granite inapatikana
Mkanyageni, Lihamba na chokaa
inapatikana Pingoni.

Wilaya ya Kilindi

Kuna fursa za viwanda na katika
maeneo ya Vyadigwa, Mbogo,
Misufini na Kimamba. Pia kuna
kiimo cha mboga hasa nyanya
katika maneo ya Kikunde, Negero,
Pagwi na Kilwa.

Maeneo mengine yanafaa kwa
ufugaji ng’'ombe wa maziwa, kilimo
cha alizeti na imetenga maeneo
ya Sangeni (hekta 833.30), Mkuyu
(hekta 451.63), Mbwego (hekta
277.50 na Tobacco hekta 5,332.50.

Kilindi pia ina dhahabu maeneo
ya Tunguli, Ngeze, Masagalu,
Lwande, Mvungwe na Negero.
Vito vya rubi na ganeti maeneo
ya Kwamfyomi, madini ya kwatsi
maeneo ya Chamtui, Kikunde,
Kwediboma, Mbangwi, madini ya
chaisedoni maeneo ya Negero
na madini ya fildspa maeneo ya
Negero na Kibirashi.

Wilaya ya Lushoto

Kuna fursa za ujenzi wa viwanda
kwenye maeneo ya Mngaro na
Lunguza. Halmashauri ina hekta
2,500 za mashamba ya matunda

kata ya Malindi na Lukozi.

Maeneo ya Ming’ao na Lunguza
mwekezaji anaweza  kujenga
kivanda cha kukoboa mpunga,
kwani zao hilo linalimwa kwa wingi
kwenye maeneo hayo.

Wilaya ya Lushoto pia imeanisha
na Malindi kwa ajili ya viwanda vya
bidhaa za nyanya na Soni, Baga,
Migwashi na Kwehangala kwa
ajili ya kukusanya na kufungasha
matunda na mazao mengine
yanayolimwa wilayani humo.

Pia kuna fursa za viwanda vya
chai na kahawa katika kata ya
Gare (hekta 1,000). Kwemkazu ni
maarufu kwa kilimo cha tangawizi
ambako kuna mashamba ya hekta
460.
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Lushoto kuna madini ya bauxite
maeneo ya Manga, Mtindiro,
Mabugha na Kwemasha, madini
ya makaa ya mawe maeneo
ya Lunguza na Maringo, shaba
maeneo ya Mnazi, dhahabu
maeneo ya Mponde na chumvi ya
mawe maeneo ya Mombo.

Wilaya ya Pangani

Yametengwa maeneo maalumu
kwa ajili ya ujenzi wa viwanda
katika kata ya Kipumbwi. Hekta 200
zimetengwa kwa ajili ya viwanda
vya kuchakata mkonge maeneo
ya Mkalamo, Masaika, Mkwaja,
Mikungini na Mwera.

Katika eneo la Kilimangwido kuna
mashamba ya mkonge hekta 4,400
za na Mizinga yana hekta 2,280

zao hilo.

Viwanda vya mafuta ya nazi
vinaweza  kujengwa  Ubanga,

Masaka na kata ya Pangani
Magharibi. Wastani wa tani 16,
280 za nazi huzalishwa Kkila

mwaka Pangani. Pangani pia kuna
dhahabu maeneo ya Mlozo,
chokaa maeneo ya Kimanga,
chumvi maeneo ya pwani. Pia
kuna fursa ya uwekezaji katika
sekta ya samaki na ujenzi wa
hoteli kwenye maeneo yote ya
mwambao na maeneo ya kihistoria.

Njia bora za usafirishaji

ni miongoni mwa nyenzo
zinazoashiria mazingira mazuri
kwa uwekezaji eneo la Pongwe

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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UHIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA; KIPAUMBELE CHA
MIPANGO MKOA WA TANG

L
%

.q"l-'i
£
'ﬁr’ !

Mfumo wa Mita 5 kwa 55 wa uhifadhi wa vyanzo vya Maji (Kushoto), na Kijito ambacho pembezoni

Na Mwandishi Wetu, OMM TAN-

AENDELEO endelevu
Mya Mkoa wa Tanga
yanategemea kwa Kkiasi
kikubwa uwepo wa rasilimali

zilizopo kwenye mazingira.

Ili kuhakikisha matumizi endelevu
ya rasilimali hizo, uhifadhi na
usimamizi wake vimekuwa suala
la lazima katika kila ngazi mkoani
humu, kuanzia mtu binafsi, kaya na
taasisi za Serikali.

Taarifa ya Idara ya Uchumi
na Uzalishaji ya Sekretarieti
ya Mkoa huo inaeleza kuwa
tanga ni miongoni mwa maeneo
yanayokabiliwa na changamoto
anuai za mazingira kama vile
uharibifu wa ardhi, vyanzo vya maji,
misitu, makazi ya wanyamapori,
bayonuwai, mifumo ikolojia ya maiji,
uchafuzi wa mazingira na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, jitihada zinachukuliwa
kukabiliana nazo ikiwemo kutunga
sheria ndogo za halmashauri
kuhusu usimamizi wa mazingira,

kutenga fedha za kusimamia
shughuli za mazingira, kuanzisha
na kutekeleza programu za upandaiji
miti hususani kwenye vyanzo
vya maji na kuanzisha Taasisi ya
Hifadhi ya Bahari ya Kisukuku.

Nyingine ni kujenga dampo la
kisasa kwenye kata ya Mpirani
wa mazingira, kuunda vikundi vya
kijamii vya kuhifadhi mazingira,
kuweka alama za kudumu kwenye
vyanzo vya maji na misitu, na
kufanya doria ya kudhibiti uvamizi
na uharibifu.

Pia kuna mipango ya matumizi
vya uvunaji wa miti, elimu vya
ufugaji bora wa kisasa, elimu ya
uzingatiaji wa sheria hususan kwa

wakulima na wachoma mkaa.
Taarifa hiyo inazitaja jitihada
nyingine ni utoaji elimu na

uhamasishaji kuhusu matumizi ya
teknolojia sahihi na endelevu ya
kilimo kinachohifadhi ardhi katika

ya Usambara Mashariki.

Vyanzo vya maji

Kwa mujibu wa taarifa ya Idara
ya Uchumi na Uzalishaji, Tanga
ina jumla ya vyanzo vya maji
810 vikiwemo visima virefu 117,
mabwawa 38, maiji mtiririko 95 na
visima vifupi 560.

Zipo shughuli za kibinadamu
zinazohatarisha uhai na uendelevu
wake, hivyo hatua madhubuti
zinachukuliwa  kukabiliana na
hali hiyo ikiwemo, kuanzisha na
kusimamia kikundi cha Umoja wa

Wakulima Wahifadhi Mazingira
Kihukwi — Zigi (UWAMAKIZI),
kinachohusika na uhifadhi
wa mito wilayani  Muheza.

Taarifa hiyo inazitaja hatua nyingine
ni kutoa elimu ya utunzaji wa
mazingira na sheria ya usimamizi
wa mazingira ya mwaka 2004
katika ngazi za halmashauri,
kwa kushirikiana na wadau wa
mazingira.

Inaendelea uk 46
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Makazi ya wanyamapori,
upotevu wa bayoanuai

Hifadhi za wanyamapori ni miongoni
mwa maeneo yanayoguswa na
uharibifu wa mazingira. Tanga
ina mbuga mbili za Saadan na
Mkomazi zenye wanyamapori na
pori tengefu la Umba lililopo wilaya
za Lushoto, Korogwe na Mkinga.

Uharibifu wa makazi ya
wanyamapori na upotevu wa
bayonuai ni moja ya changamoto
za kimazingira katika mkoa wa
Tanga.

Baadhi ya sababu za uharibifu
huo ni pamoja na jaamii ya
wafugaji kuchunga mifugo kwenye
hifadhi za wanyamakatika mbuga
ya Mkomazi - Mwakijembe,
na shughuli za uchimbaji wa
madini zinazofanyika katika
maeneo ya Mwakijembe Kkatika

Hali hiyo imepelekea baadhi ya
athari ikiwemo migogoro Kkati
ya binadamu na wanyamapori
ambapo, wananchi  huvamiwa
na wanyama ikiwemo tembo
wanaofika mara kadhaa kwenye
makazi ya watu.

Na Mwandishi Wetu, OMM TANGA

| 'WEPO wa bahari ya Hindi
kwenye eneo la Mkoa wa
Tanga, unalifanyaeneohilo
kuwa mionhgoni mwa maeneo
yanayoguswa na uchumi wa

buluu, hivyo kuwa wanufaika wa
rasilimali za baharini.

Uchumi wa buluu katika Tanga
unajumuisha ufugaji wa viumbe-
bahari, uvuvi, utalii wa baharini
na juhudi za uhifadhi, zote zikiwa
na lengo la kuboresha maisha
na kuongeza uchumi wa mkoa
huo na taifa kwa ujumla.

lli kuidhibiti hali hiyo, hatua kadhaa
zinachukuliwa ikiwa ni pamoja
na kushirikiana na TAWA Kkutoa
elimu ya namna ya kukabiliana
na kupambana na tembo ikiwemo
kutumia pilipili.

Uharibifu wa mifumo ya ikolojia
ya maji

Mifumo ya ikolojia ya maiji kwenye
mkoa wa Tanga, inajumuisha
magzingira na maisha na viumbehai
wanaopatikana kwenye maeneo
ya bahari, ikihusisha Matumbawe,
Mikoko, Samaki, Nyasi Bahari na
rasilimali zinginezo.

Hatua zilizochukuliwa kukabiliana
na uharibifu wa mifumo ya ikolojia
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ni pamoja na kuanzishwa Taasisi ya
Hifadhi ya Bahari ya Silikanti Tanga,

wilayani Muheza, kwa aqjili ya
kulinda mifumo ikolojia na rasilimali
za bahari hususan samaki aina ya
Silikant.

Upandaji miti

Mkoa umeendelea na mkakati wa
kutekelezaagizolakitaifalaupandaji
miti kwa kila halmashauri kupanda
miti 1,500,000. Hivyo jumla ya miti
11,493,616 imepandwa, ikiwa ni
sawa na asilimia 84.8 ya malengo
ya kupanda miti 16,500,000.

Matumbawe na Samaki aina ya Silikanti katika Hifadhi ya Bahari
ya Silikanti, Tanga

UCHUMI WA BULUU ‘UNAVYOPAA’
KUIINUA TANGA

Ukuzaji viumbe-bahari

Taarifa ya Idara ya Uchumi na
Uzalishaji ya Sekretarieti ya
Mkoa (RS) inaeleza kuwa, Tanga

inashuhudia mageuzi makubwa
katika ukuzaji wa viumbe- bahari
kama shughuli muhimu katika
uchumi wa buluu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
idadi ya wakulima wa mwani
imeongezeka kutoka chini ya
500 mwaka 2021 hadi 5,300,
huku uzalishaiji ukifikia tani 3,000
kwa mwaka, na kuingiza zaidi ya
Shilingi bilioni 6.

Aidha, kufufuliwa kwa Kituo
Inaendelea uk 47
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cha Machui Marine Hatchery
kunalenga kuzalisha vifaranga
vya kaa na majongoo bahari,
kuhakikisha upatikanaji
endelevu wa mazao haya kwa
soko la ndani na nje ya nchi.

Taarifa inaeleza, fursa katika
ukuzaji viumbe- bahari ni
kubwa sana ikichagizwa na
bahari  inayohimili  shughuli

hizo kwa ukubwa wake, utayari
wa wananchi katika maeneo
ya bahari, utashi wa Serikali
ya Mkoa na Mamlaka za
Serikaliza Mitaa na uwepo wa
taasisi mbalimbali za serikali
na za binafsi zinazojihusisha na
ukuzaji viumbe- bahari katika
mkoa.

Uvuvi

inaeleza,

Taarifa hiyo
ina zaidi ya wavuvi 13,000 na

Tanga

inaendelea kuboresha uvuvi
wa samaki kupitia matumizi ya
teknolojia bora, na utekelezaji
wa mbinu endelevu za uvuvi.

Uwekezaji katika maeneo ya
mialo ya samaki, hifadhi za baridi,
na uvuvi wa maji marefu bado
una fursa kubwa mkoani humo
na utarahisisha upatikanaji wa
mazao ya uvuvi na kupunguza
upotevu wa mazao ya baharini
baada ya kuvuliwa.

Sekta ya uvuvi inabaki kuwa
chanzo kikuu cha ajira na kipato

kwa jamii za pwani na Mamlaka
zake za Serikali za Mitaa.

Uhifadhi wa Bahari

Juhudi za kuhifadhi bioanuwai
ya baharini zinajumuisha ulinzi
wa misitu ya mikoko na nyasi-
bahari, urejeshwaji wa miamba
ya matumbawe, ulinzi wa viumbe
vilivyo kwenye hatari ya kupotea
na matumizi ya mbinu rafiki za
uvuVvi.

Mkoa wa Tanga unashirikiana
na wadau mbalimbali kama
vile Wildlife Conservation
Society (WCS), Mwambao
Coastal Community Network,
International Union for
Conservation of Nature (IUCN),
na Seasense, kupambana na
athari za mabadiliko ya tabianchi
na kuhakikisha matumizi
endelevu ya rasilimali za bahari,
ukiongozwa na kaulimbiu ya
Bahari Yetu, Maisha Yetu!

Kaulimbiu hii inawachochea
wananchi  kutambua  kuwa,
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kutoitunza bahari ni kuharibu
maisha yao ya sasa na ya vizazi
vijavyo.

Aidha, wuwepo wa Tanga
Coelacanth Marine Park
(TACMP) katika bahari yetu,

kunahakikisha ulinzi thabiti wa
rasilimali za bahari na kuweka
mazingira wezeshi ya uwekezaji
katika uchumi wa buluu.

Utalii wa Baharini

Fukwe za kuvutia za Tanga,
ikiwemo Pangani na hifadhi ya
taifa ya Saadani, visiwa saba
vilivyopo chini ya TACMP katika
wilaya za Tanga na Mkinga,
zinatengeneza kivutio vikuu vya
utalii wa baharini na fursa adhimu
kwa sekta ya utalii- bahari.

Uendelezaji wa mifumo endelevu
ya utalii na uhifadhi endelevu
unahamasisha uwekezaji katika
sekta ya utalii kupitia mahoteli,
michezo ya majini, na utalii wa
kiikolojia, hivyo kuleta wigo

mpana wa shughuli za kiuchumi
katika mkoa huu.
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BILIONI 4.513 ZILIVYOLETA KITUO BORA CHA

Vijana wakiwa kwenye mazoezi ya mpira wa miguu katika Kituo cha Ufundi cha Michezo
mkoani Tanga kinachomilikiwa na Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF)

Na Mwandishi Wetu, OMM TANGA zg kukuza Vipaji hasa kwa

EKTA ya michezo ni
Ssehemu ya maeneo
muhimu yanayopiga
maendeleo kwa kasi, kupitia

utendaji kazi ya Mhe Rais
Dk Samia Suluhu Hassan.

YMkoa wa Tanga umekuwa
miongoni mwa wanufaika
wakubwa katika  sekta
hiyo, ambapo pamoja na
jitihada za Serikali, wadau
hasa waliopo kwenye sekta
binafsi.

Yapo mambo mengi
yaliyofanyika mkoani Tanga
katika kukuza sekta vya
michezo, miongoni mwa
hayo ni ujenzi wa kituo bora

vijana na watoto.

Tanga ilipokea  Shilingi
bilioni 4.513 kwa ajili ya
ujenzi wa Kituo cha Ufundi
cha Shirikisho la Michezo
Tanzania (TFF) katika eneo
la Mnyanjani jijini Tanga.

Miundombinu iliyojengwa
katika eneo hili ni pamoja na
viwanja viwili vikubwa vya
mpira wa miguu ambapo
kimoja kati ya hivyo,
kimetengenezwa kwa nyasi
bandia na kingine kikiwa na
nyasi za asili.

Pia mradi huo ukahusisha
ujenzi wa majengo Yya
utawala, hosteli, madarasa.

Miundombinuhiyoinatumika
kwa ajili  ya shughuli
mbalimbali kama malazi na
mafunzo mbalimbali kwa
walimu wa mpira wa miguu,
wanamichezo hususani
vijana na watoto.

Lengo ni kuibua, kukuza
na kuendeleza vipaji vya
wanamichezo hao.

ST |
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Wallece Karia - Rais wa TFF
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe Balozi Dkt. Batilda Burian Mbunge wa Pangani ambaye pia ni Waziri wa Maji, Mhe

(wa nne kushoto) akishiriki utoaji mikopo inayotokana na Jumaa Aweso (wa pili kulia) akimkabidhi Mkurugenzi
asilimia 10 ya mapato ya ndani ya halmashauri ya jiji la Mtendaji wa Halmashauri ya Pangani, Bw. Charles Edward
Tanga hivi karibuni. Fussi boksi la madaftari yaliyokuwa sehemu ya vifaa vya

elimu kwa wanafunzi jimboni humo.

Naibu Waziri Mkuu, Dk Doto Biteko (kulia) akipiga makofi Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe Balozi Dkt. Batilda Burian
baada ya kufungua Shule ya Sekondari Miles and Kimberly  (aliyeketi nyuma kushoto) akiwa na Mstahili Meya wa Jiji la
White iliyopo Mkinga mkoani Tanga. Tanga, Mhe Abdurahaman Shiloow (kulia kwake) kwenye
moja ya bajaji zilizotolewa kupitia mikopo ya asilimia 10 ya
mapato ya ndani ya halmashauri hiyo.

S - e e ,

Miongoni mwa magari yaliyotolewa na Mhe Rais Dk Samia

Suluhu Hassan kwa Wakuu wa Wilaya na Mkuu wa Idara
ya Mipango mkoani Tanga.

" Mkuu wa Wilaya ya Pangani, Mhe Gift Msuya akikagua
miundombinu ya maji kabla ya kuzinduliwa wilayani humo.

Tanga Lango Kuu la Uchumi Afrika Mashariki
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ilda Burian

"

atilda Burian Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Mh Balozi Dk Bat
(kulia) akimpokea Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe Balozi Dk B
(kulia) akiwa katika moja ya ziara zake za kusikiliza kero za
wananchi. Habari, Mhe Jerry Silaa alipomtembelea ofisini wake hivi
karibuni.

a, Pili Mn}}ema (kushoto) Mkuu wa Wilaya ya Korogwe, Mh William Mwakilima
(aliyenyoosha mkono) akiwa katika moja ya ziara zake

akitoa maelezo kwa Mkuu wa Mkoa huo, Mhe Balozi Dk
za kikazi wilayani humo. Aliyevaa kofia katikati ni Katibu

Katibu Tawala Mkoa wa Tang

Batilda Burian kuhusu magari yaliyotolewa na Mhe Rais Dk

Samia Suluhu Hassan kwa Wakuu wa Wilaya na Mkuu wa Tawala Wilaya hiyo, Mwanaidi Adadi.
Idara ya Mipango wa Sekretarieti ya Mkoa huo.

X o M
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Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduz
Tanga, Rajabu Abdulraham Abdallah (kushoto) akiwa na
Mwenyekiti wa Taifa wa Umoja wa Wanawake wa chama

£l {
i (CCM) Mkoa wa Afisa Habari Msaidizi wa Mkoa wa Tanga, Emma Kigombe
(kushoto) akiwa na cheti cha tuzo ya umahiri mahali pa kazi

iliyotunukiwa na Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo kwa Kitengo cha Mawasiliano cha Sekretarieti ya

hicho (UWT), Mary Chatanda kwenye msiba wa aliyekuwa  AItengo ci divd ! /e
Katibu wa Mkoa wa CCM, marehemu Seleman Sankwa. Mkoa huo hivi karibuni. Kulia ni Katibu Tawala Mkoa, Pili
Mnyema.
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Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Mhe Japhari Kubecha (kushoto) = Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Mh Japhari Kubecha (nyuma)
akikabidhi mmoja wa Maafisa Ugani pikipiki zilizotolewa na akisafiri kwa kutumia moja ya pikipiki zilizotolewa kwa
Mhe Rais Dk Samia Suluhu Hassan kwa wataalamu hao. Maafisa Ugani wilayani humo.

UZINduzi
Mama Sam a

Mradi wa maji kwenye kata ya Mkwaja, wilaya ya Pangani Mkuu wa Mkoa wa Tanga Mhe Balozi Dk Batilda Burian

mkoani Tanga, uliozinduliwa na Mkuu wa Wilaya hiyo, Mhe (wa tano kushoto) alipozindua kambi ya macho wilayani
Gift Msuya (hayupo pichani). Muheza na kugawa vifaa tiba vyenye thamani ya Shilingi
milioni 400 vilivyotolewa na Mhe Rais Dr Samia Suluhu
Hassan.

s

Wazm wa leugo na Uvuv: Mh Ashatu Kljajl (kushoto) Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Mh Albert Msando (kulia)
akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kiomoni  akikabidhi jiko linalotumia gesi kwa Sheikh wa Wilaya ya

ya jijini Tanga. Kulia kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Handeni, Alhaji Shabani Kizulwa
Mh Balozi Dk Batilda Burian.
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Jarida hili imeandaliwa na:

Kitengo cha Mawasiliano Serikalini,
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
S.L.P 5095,

TANGA.

B4 ras.tanga@tamisemi.go.tz

& www.tanga.go.tz
© @rc_tanga_official
@ tanga mkoa tv

TIMU YA UHARIRI

Mhariri Mkuu

*Mashaka Bonifas Mgeta - 0754691540
RS Tanga

Mpiga Picha Mkuu

*Emma Kigombe - 0679952981

RS Tanga

WAANDISHI WA HABARI
sLaban Mussa — 0715179070
Tanga Jiji

*Martine Kamote, - 0719 240 528
Pangani

*Nassoro Rashid - 0713 829207
Mkinga

*Ester Mbusi - 0689551111

TSB Tanga

*Cyprian Luanda - 0718102260
Handeni DC

*Job Karongo - 0787404 165
Handeni TC

*Siwema Salum - 0654214796
Muheza

*Seleman Shineni - 0714 175 740
*Lushoto

«Jumanne Semagongo — 0713867353
Korogwe TC

*Omari Mwinjuma - 0714944048
Korogwe DC

*VVumilia Ngajua — 0695 596650
Bumbuli




